วิธีแก้ท้องผูก

สอบถามแม่ๆหน่อยค่ะ ตอนนี้29wแล้วยังท้องท้องผูกทรมานมาก พอมีวิธีช่วยแก้ไหมคะ. ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ

10 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ผัก: คนท้องควรกินผักให้ได้อย่างน้อยวันละ 200-300 กรัม และควรกินให้ได้ 3 มื้อถึงจะดีที่สุด ผักที่แนะนำ เช่น ผักโขม บรอกโคลี มะเขือเทศ พริกหยวก แครอท ใบชะพลู ใบขึ้นฉ่าย ใบยอ มะเขือพวง ใบตำลึง ใบกะเพรา ใบขี้เหล็ก ชะอม เป็นต้น ผลไม้: คุณแม่ควรกินผลไม้วันละ 2-3 ชนิด เช่น มะม่วงสุก องุ่น ส้ม เงาะ มังคุด แอปเปิ้ล ฝรั่ง กล้วย มะละกอสุก มะพร้าว แตงโม สับปะรด ลูกพรุน เป็นต้น พยายามหลีกเลี่ยวผลไม้ที่มีรสหวาน ผลไม้แปรรูป ธัญพืช: เช่น ข้าวกล้อง ลูกเดือย ข้าวโอ๊ต และขนมปังโฮลวีต อาหารที่ไม่ขัดสี

อ่านเพิ่มเติม

กินมะละกอ กินผัก ผลไม้ เยอะๆ ค่ะ เราก็เป็นแรกๆ เพราะก่อนท้องถ่ายทุกวัน ตอนนี้กินผักกับผลไม้มากขึ้น 35 week แล้วค่ะ ขับถ่ายทุกวันเป็นปรกติแล้วค่ะ

VIP Member

พยายามกินผลไม้เยอะๆค่ะ มะละกอ ส้ม ดื่มน้ำเยอะๆช่วยได้ค่ะ

กินน้ำมะกรูด กินมะละกอ แก้วมังกร ส้มเขียวหวานช่วยได้ค่ะ

ดื่มแอนมัมแบบชงค่ะ ไฟเบอร์เยอะกว่าแบบกล่อง

เน้นผักผลไม้แก้ท้องผูกที่ไฟเบอร์เยอะ ๆ ค่ะ

VIP Member

ทานแอนมัมคะ ดีจิง แม่บ้านนี้เคยเป็นค่ะ

กินผักเยอะๆๆ ลูกพรุนช่วยได้มากๆๆค่ะ

อย่าลืมดื่มน้ำให้เยอะ ๆ ด้วยนะคะ

ดื่มน้ำค่ะ