362 ตอบกลับ

อาบน้ำด้วยยูคาลิตตัสเเละก้ชุปสำรีไวในห้องคะหายคะเเนะนำมาหลายคนเเละดีกว่าไปหาหมอเเละได้ยามากินตับเด็กยังไม่สามารถรับยาได้มากนะคะ

ร้านขายยาคะ

กินยาลดน้ำมูก ละลายเสมหะ และหยดน้ำเกลือดูดขี้มูกค่ะ ตอนเล็กเราใช้น้ำเกลือหยดแล้วดูดนะค้ะ เริ่มโต6เดือนขึ้น เราถึงเริ่มใช้ที่ล้าง

บ้านนี้ ต้มน้ำใบมะขามหอมแดง ให้อาบเช้าเย็นค่ะ เวลาอาบก็เอาหอมแดงและใบมะขามที่ต้มมาลูบที่หัวแล้วตบเบาๆค่ะ ทำแบบนี้2-3 วันหายเลยค่ะ

บ้านนี้ล้างจมูกให้เลยค่ะตอนล้างน้ำมูกออกมาเหนียวมากบ้านนี้4เดือน14วันค่ะ ตอนนี้น้องหายมจปกติไม่มีน้ำมูกหรือเสียงคลืดคลาดแล้วค่ะ

4เดือนล้างจมูกไงคะ?

คุณหมอให้น้ำเกลือมาหยอดค่ะ แล้วให้ใช้คัตเติ้ลบัตเช็ดน้ำมูกค่ะ คฺณแม่ใช้ยูคาลิปตัสหยดใส่ผ้าเช็ดหน้าวางไว้บริเวณที่น้องอยู่ค่ะ

ทำเหมือนกันเลยคะ

ล้างจมูกเลยค่ะ เราทำบ่อย พอล้างเสร็จลูกนอนหลับสบายเลยค่ะ ทาวิกไว้บางๆที่หน้าอก ไม่เกิน3-4วันหายค่ะ ขยันล้าง ดีที่ว่าเรามีสามีช่วยจับ

น้อง​กี่​เดือน​คะแม่​ อย่าใช้​วิกส์​กับเด็ก​ต่ำกว่า2ปี เคยอ่าานเจอคะ สติกเกอร์​หัวหอม​ปลอดภัย​คะ

เข้าข่าย เสี่ยงrsv นะคะ ควรปรึกษาหมอด่วนคะ หลานที่บ้านมีอาการแบบนี้ สุดท้ายสลบไปเลย น่ากลัวมาก เกือบไปหาหมอไม่ทัน นี้ยังกลัวไม่หายเลย

อาการเริ่มแรกเป็นไงค่ะ ต่างจากหวัดยังไงบ้าง

ของเราตอนนี้น้องไอและมีเสมหะ หมอบอกว่าเป็นหลอดลมอักเสบ ให้ยาพ่นยา แล้วก็ยาแก้ไอและละลายเสมหะมาค่ะ อาทิตย์นึงแล้วยังไม่หายเลย

ลองทุบหัวหอมไว้ที่หัวนอนน้องดูนะคะ เผื่อช่วยลดเสียงครืดคราดได้

ลูกชายก้หายใจครืดคราดค่ะถามหมอแล้วหมอบอกปกติของวัยเขาค่ะเดี๋ยวก้หายส่วนน้ำมูกก้ใช้สติ๊กเกอร์​หัวหอมซื้อในเซเว่นแปะค่ะ

หยดน้ำเกลือ1-2หยดก่อนกินนมทุกวันคะ ถ้ามีน้ำมูกก็ดูดออกคะ แล้วหยดลงไปใหม่คะ ใช้วิคอินเดีย ทาตรงเสื้อ ได้ผลคะ น้ำมูกน้อยลง