35 ตอบกลับ

ขอสอบถามแม่ๆหน่อยนะคะตอนนี้25+2มีคุณแม่บ้านไหนเจอหินปูนในหัวใจน้องบ้างไหมคะแต่ตรวจดาวน์ซินโดรมเรียบร้อยผลออกมาดีคะแต่ตอนนี้ยังกังวลอยู่ว่าน้องจะหายไหม

บ้านนี้ก็ตรวจเจอค่ะ ตอน24w ตรวจคัดกรองแล้วเสี่ยงต่ำ ตอนนี้อายุครรภ์ 32w แล้วก้อนหินปูนหายไปแล้วค่ะ หมอบอกว่าไมต้องเครียดเพราะว่าก้อนหินปูนเป็นความผิดปกติที่เกิดเขาสร้างขึ้นเอง สามารถเกิดได้กับเด็กที่ปกติและเด็กที่เป็นดาวค่ะ ใจเย็นไปนะแม่เดียวอายุครรภ์เยอะขึ้นก่อนนี้ก็จะหายไปเอง เป็นกำลังใจให้นะคะ

ถ้าอยู่เขตพื้นที่ก็ไม่มีเสียค่าอะไรค่ะ ใช้สิทธิได้เลยแต่ต้องคลอดธรรมชาตินะคะ ถ้าผ่าอาจจะมีเสียค่าใช้จ่ายถ้าไม่มีประกันสังคม แต่แล้วแต่ที่โรงพยาบาลด้วยค่ะ

ของหนูไม่ได้เสียอะไรจ้าหมอนัดฝากครรภ์วันที่22นี้ไม่ได้เสียค่าอะไรหนูฝากต่างจังหวัดสะด้วยจ้ายังไม่ย้ายสิทฝากฟรีตรวจฟรีจ้าเสียแต่ค่าออกถ้าไม่ย้านสิทรักษา

จ่าย30บาททุกครั้งที่ไปค่ะ หรือถ้ามียานอกก็จ่ายเพิ่มนิดหน่อยไม่แพงค่ะ จนวันคลอดก็30บาท ห้องรวม ถ้านอนห้องพิเศษก็เสียเงินเพิ่มตามราคาห้องค่ะ

บ้านนี้ก็ใช้สิทธิ30น่ะค่ะ แต่ถูกส่งไปรพอีกที่นึง เสียค่ายาตลอดทุกเดือนไม่ต่ำกว่าพันห้าร้อยบาทตลอดค่ะ จนน่ะตอนนี้ใกล้คลอดแล้วค่ะ

ฟรีหมดเลยค่ะ จะเสียแค่ค่าทำคลอด นอนโรงบาลกี่คืนก็เสีย30บาทค่ะ กับเวลาไปหาหมอแต่ละเดือนแล้วได้ยามาก็เสียแค่30บาทค่ะ

ของหนูใช้สิทธิ30บาทจะเสียทุกครั้งเวลาหมอให้เอายา เสียแค่30ค่ะ แต่ของสามีอาจจะมีเสียค่าเจาะเลือดบ้างเป็นบางครั้ง

ท้องแรกเหมือนกันค่ะ แต่ของเราเสีย200เพราะวันฝากวันเสาร์ ถ้าฝากวันปกติไม่น่าเสียนะค่ะ เพราะเราก็ไม่เสีย

ฝากฟรีค่ะแม่ถ้าสิทธิ์ของคุณพ่ออยู่โรงพยาบาลเดียวกันเจาะเลือดก็เสียแค่30ค่ะ

ของเราผ่าคลอดเสียค่าอุปกรณ์ทำแผล 65 บาท กับ เสีย 30 บาท แค่นั้นจ้า