ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์กลืนน้ำตาลตรวจหาเบาหวานขณะตั้งครรภ์

สวัสดีค่ะ วันนี้แม่จะมาแชร์ประสบการณ์การกลืนน้ำตาลตรวจหาเบาหวานในคุณแม่ตั้งครรภ์ค่ะ ของแม่ได้ตรวจเบาหวานตอน 29 วีค ครั้งแรกที่ตรวจ ได้กลืนน้ำตาล 50 g 1 ชม. ผลปรากฏว่า ค่าน้ำตาล 143 mg/dL ปกติต้องไม่เกิน 140 = เสี่ยงเบาหวานค่ะ หมอนัดมากลืนน้ำตาลอีกครั้ง รอบนี้ 100 g หวานคอเลยค่ะ 100 g แบ่งเป็น 4 ครั้งที่เจาะค่ะ เหตุผลที่เป็นเบาหวาน น่าจะมาจากการกินของแม่ ส่วนตัวชอบกินข้าวขาว เส้นก๋วยเตี๋ยว ขนมปัง นม ขนมอบกรอบ ช็อกโกแลต ไอติม บิงซู สู้ตายเลยค่ะ แต่พอตรวจเจอแบบนี้ แม่ก็ต้องควบคุม และงด เพราะกลัวจะเป็นอันตรายต่อน้อง อย่างแรกทีได้ทำหลังจากตรวจเจอเบาหวานแล้ว พบหมอโภชนาการอาหารค่ะ และซื้อเครื่องตรวจเลือด ไปตรวจเองที่บ้านทุกๆวัน วันละ 4 ครั้ง มือแรกก่อนอทหารเช้า มือเช้า มือเที่ยง และมื้อเย็น แม่ต้องทำแบบนี้วนไปทุกวัน จนคลอดน้องเลยค่ะ TT แอบเศร้า แต่เพื่อตัวน้อยของเรา แม่ทำได้ หลังจากนั้นเป็นต้นมา แม่ก็ควบคุมอาหาร พักผ่อนใ้ห้เยอะๆ จนปัจจุบัน 34 วีค ค่าน้ำตาลคงที่มากขึ้นค่ะ ขอบคุณตัวเองที่พยายามและอดทนเพื่อสิ่งที่ดีที่สุด แม่ๆคนไหน ที่กลัวจะเป็น แนะนำ ให้ควบคุมปริมาณอาหารตั้งแต่แรกๆเลยค่ะ จะได้ไม่มีผลอะไรกับน้อง และตัวแม่ จะได้ไม่ต้องมานั่งเครียด กับการเป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์ ส่วนแม่ๆคนไหนที่อยู่กลุ่มเบาหวานเหมือนกัน ขอให้สู้ไปด้วยกัน เดี๋ยวน้องก็ออกมาแล้วค่ะ อย่าท้อนะคะ เพื่อลูก แม่ๆต้องอดทน เป็นกำลังใจให้ค่ะ ❤️❤️ #เบาหวานขณะตั้งครรภ์ #ควบคุมอาหารการกิน #น้ำตาล100มิลลิกรัม #เพื่อตัวน้อย #เป็นกำลังใจคุณแม่ทุกคนนะคะ

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์กลืนน้ำตาลตรวจหาเบาหวานขณะตั้งครรภ์
เขียนข้อความตอบกลับ
เป็นคนแรกที่ตอบกลับ