วิธีเก็บ+วิธีใช้ สต็อคนมแม่

วิธีเก็บ+วิธีใช้ สต็อคนมแม่ * น้ำนมแม่ที่ปั๊มออกมาใหม่ คุณแม่สามารถวางไว้นอกตู้เย็นได้หลายชม 6-8 ชม (ถ้ายังไม่ได้ฟรีซนะคะ ) (ใส่ขวดปิดฝา) * น้ำนมแม่ที่ใส่ไว้ในช่องธรรมดา สามารถเก็บได้ในช่องธรรมดาเป็นเวลา 2 วัน หรือ 48 ชม. (แต่ละรอบนำมารวมกันได้ ครบปริมาณที่ต้องการฟรีซ ค่อยนำใส่ถุงฟรีซ จัดเรียง เขียนวันที่ เวลาปั้ม ให้เหมาะสม * หากครบ วัน 24ชม. เหลือจากช่องธรรมดา ให้นำฟรีซทันที ทำให้เย็นแล้วย้ายเข้าช่องฟรีซให้เร็วที่สุด ครบลาคลอด กลับมาทำงาน แนะนำให้แช่ที่ใต้ช่องแข็งในช่องธรรมดา แล้วเอากลับไปฟรีซทีเดียวที่บ้านค่ะ * หากไม่สะดวกแช่ตู้เย็นระหว่างวัน ให้เตรียมกระติกน้ำแข็งเก็บความเย็นและน้ำแข็งก้อน (หรือ ice pack) วิธีนี้สามารถรักษาความเย็นไว้ แล้วค่อยนำกลับมาแช่ต่อที่บ้านค่ะ * ตู้ฟรีซ 2ประตู ที่มีความเย็นคงที่ จะเก็บรักษาได้ 6เดือน * วิธีเช็คว่านมแม่ละลายในช่องฟรีซหรือไม่ ให้นำน้ำแข็ง 2-3 ก้อนวางไว้ในภาชนะต่างหาก ผ่านไป 1 วันหากพบว่าก้อนน้ำแข็งแปลงร่างจากเป็นก้อนกลายเป็นแผ่นน้ำแข็งแบนๆ ตู้เย็นนี้มีการตัดไฟ ทำให้น้ำแข็งละลายแล้วฟรีซใหม่ค่ะ ตู้เย็นแบบนี้ฟรีซไม่ได้ดีนะคะ * ไม่ควรนำน้ำนมไปฟรีซหลังจากที่ถูกละลายแล้ว ควรใช้ให้หมดภายใน 8-12 ชม หลังละลายค่ะ (เพราะฉะนั้นควรละลายแค่พอทาน คำนวนปริมาณที่ลูกกินในแต่ละวัน ) เพื่อป้องกัน Over feeding ด้วย * การละลายน้ำนมหลายครั้ง ทำให้โครงสร้างของไขมันและโปรตีนในนมแม่จะถูกทำลาย มีผลทำให้กลิ่นหืนมากขึ้น แนะนำใช้นำธรรมดาในการละลาย ไม่จำเป็นต้องอุ่นไมโครเวฟ หรือ ความร้อน จะทำให้เสียคุณค่านมค่ะ * สต็อคนมแม่ที่ว่า จะใช้ถุงนมแม่ที่เป็นซิปล็อคหรือว่าใส่ขวดนมก็ได้ค่ะ เลือกซิปล็อค ที่หลายชั้น ป้องกันนมรั่วไหลแตกออกนอกถุง ?? เป็นเรื่องปกติที่นมแม่ที่ฟรีซไว้อาจแลดูเหลือง ใส หรือแยกชั้น ?? หากไม่แน่ใจ ให้ชิมน้ำนมก่อนจะให้ลูกดื่ม ถ้าน้ำนมไม่เปรี้ยว ไม่มีกลิ่นบูด เป็นอันใช้ได้ค่ะ * ให้ย้ายถุงนมแม่จากช่องแข็งมาไว้ที่ช่องธรรมดา ทิ้งไว้ข้ามคืนให้น้ำแข็งเริ่มละลาย เพื่อแบ่งใส่ขวด ตามปริมาณที่ลูกกิน เพื่อสะดวกคนช่วยเลี้ยงน้อง นำมาป้อน ตอนแม่กลับไปทำงาน #เลิกงานนมขวดนมเพื่อดูปริมาณที่ลูกทานได้ด้วย #เขย่าถุงน้ำนมเบาๆ ให้ไขมันแยกส่วน เข้ากัน แล้วจึงแบ่งใส่ขวดตามปริมาณที่ลูกกินใน 1 มื้อ ถ้ายังมีเหลือให้เทใส่ขวดมีฝาปิดแน่น เก็บส่วนที่ยังไม่ใช้ในตู้เย็นช่องธรรมดาก่อน ไม่ควรนำน้ำนมไปฟรีซหลังจากที่ถูกละลายแล้ว ควรใช้ให้หมดภายใน 12 ชม. #แบ่งใส่ขวดหากทานไม่หมดมื้อ ตามตำราบอกว่าให้ทิ้งเลย เพราะเข้าปากลูกแล้วอาจมีสิ่งปนเปื้อนได้ แต่แม่เจน เหลือ ในรอบมื้อ ใส่ตู้เย็นช่องธรรมดา หรือ กระติกใส่ คูลแพค ก้อนำมาทานต่อ ลูกก้อปกติค่ะ ท้องไม่เสีย เเข็งแรงปกติค่ะ แล้วแต่วิธีแต่ละบ้านจะพิจารณาอีกทีค่ะ CR.เลี้ยงลูกด้วยนมแม่อย่างมีความสุข