15 ตอบกลับ

บ้านนี้ ซาวด์ปกติค่ะ ตรวจเลือดพบว่ามีความเสี่ยง เลยตัดสินใจเจาะน้ำคร่ำ ผลออกมาปกติค่ะ ตอนนี้คลอดเเล้ว น้องปกติ แข็งแรงดีทุกอย่าง แม่ไม่ต้องกังวนนะคะ อย่าพึ่งคิดไปเอง รอผลตรวจก่อนค่ะ ระหว่างนี้ทำใจให้สบาย หาอะไรทำที่ไม่ต้องคิดเยอะนะคะ

ของเเม่บ้านนี้ตรวจว่าดาวน์ซินโดมเสียงสูงเเต่หมอบอกว่าหากตรวจน้ำคร่ำจะมีความชัดเจนมากกว่าตรวจเลือดเราเข้าไปตรวจน้ำคร่ำที่โรงบาลจังหวัดผลตรวจบอกว่าน้องปกติทุกอย่าง

ตรวจเลือดค่ะ ผลจะชัวร์กว่าอัลตราซาวด์นะคะ ถ้าฝาก โรงพยาบาลรัฐจะนัดตรวจเลือดช่วง14-15 wค่ะ เราตรวจแล้วรอฟังผลวันศุกร์นี้ค่ะ ใจเย็นๆอย่าคิดมากนะคะ

ตรวจนิฟไปเลยค่ะอายุครรภ์ได้แล้ว ผล99.99% พร้อมประกันลูก2ล้านค่ะ เราเลือกทุกคู่โครโมโซม ดาวน์ ปากแหว่ง ตัวนิ่ม กระโหลกเปิด 15,000ค่ะ

ปกติอายุครรภ์ไม่เกินสัก17สัปดาห์หมอจะคัดกรองความเสี่ยงไห้ด้วยการเจาะเลือดเเล้วฟังผลนะคะ ไม่ทราบว่าได้คัดกรองเเล้วหรือยังคะ

ซาวด์ดูไม่น่ารู้นะคะ อาจจะคุณแท่ทีภาวะเสี่ยงรึป่าว ถ้ามีกำลังก็ตรวจนิฟเลยค่ะ จะได้รู้ผลเลย ถ้าเป็นก็ตัดสินใจอีกทีได้ค่ะ

ตรวจนิฟไปเลยค่ะ ตรวจเลือดธรรมดาผลไม่ชัดเจนต้องมาตรวจน้ำคร่ำอีก หลายรอบ อันนี้อัลตราซาวด์แล้วเจอต้นคอหนาเหรอค่ะ

การซาวด์ไม่สามารถบอกได้100%ว่าน้องเป็นค่ะ ทางที่ดีคุณแม่ตรวจนิฟตี้ดีกว่าค่ะรู้ผลภายใน1-2สัปดาห์ ผล99.99%+รู้เพศน้องได้เลยค่ะ

ไม่ใช่ว่าเด็กมีปัญหาน่าจะฟังผิด น่าจะเป็นว่ากลุ่มเสี่ยงดาวซินโดมหรือเปล่า รอตรวจคัดกรองดาวนะ

ตรวจให้แน่ใจค่ะ ตรวจตามขั้นตอนที่หมอแนะนำ อาจจะไม่เป็นก็ได้ค่ะ