595 ตอบกลับ

น้องอคิณตอนนี้ 3ดือน16วัน ตื่น6-7โมงเช้าเดินเล่นทานนมนอนประมาณ9โมงเช้าตื่น 10-11โมง พาเดินเล่นกินนมนอนได้อีก1-2ชม. ตื่นแล้วจะเล่นหรือพาเดินจนบ่าย 1-2 กินนม พาเดินและเล่น ช่วงเย็ยๆจะพยายามไม่ให้นอน หลับอีกทีไม่เกิน2ทุ่ม ตื่นช่วงเที่ยงคืนถึงตี1 แล้วทานนมนอนต่อ ตื่นอีกที 6-7โมง ครบ 1วัน หลับตามเวลา 12-14ชม. ทำประจำน้องจะจำเวลาได้ครับ คุมนมให้อยู่ไม่เกิน24ออนต่อวัน

VIP Member

ไม่เป็นไรคะแม่ บ้านนี้แต่ก่อนก็เป็น แต่นานๆไปลูกก็เปลี่ยนนิสัยนอนนานขึ้น ปัจจุบัน 3เดือน 19วันคะ นอน1-2ทุ่ม เมือลูกหลับตาเริ่มส่งเสียงแม่รีบเอานมใสปากให้น้องดูดกินคะ จากนั้นน้องก็หลับเอง คืน1เป็นอยู่2รอบคะ ไม่ตื่นแต่ส่งเสียงให้รู้ว่าหิวนม ถ้าเเม่หลับลึกไม่ได้ยินเสียงลูกก็ตะอ้อแอ้ไปมาจนตื่นคะ แต่ถ้าหลับตื่นอีกทีมาปลุกแม่ก็6โมงเช้าบางทีก็7โมงคะ

TapFluencer

บ้านนี้ลูก 2 เดือนกว่าเริ่มฝึกการนอน คือกลางวันถ้าเขาตื่นก็เล่นด้วย ถ้าง่วงก็ปล่อยนอน แต่หลัง 4 โมงพยายามไม่ให้นอนเลย ก็คุยเล่นกับเขาบ้าง พาออกไปเดินเล่นบ้าง แต่เขาอาจจะมีงีบหน่อยก็ได้ค่ะ แต่ต้องไม่นานเกินชั่วโมง พอหลัง 1 ทุ่ม ก็เอากินนมให้อิ่ม 2 เต้าไปเลยและกล่อมนอนค่ะ น้องจะนอนยาวเลย มีตื่นกินนม 1-2 รอบ แต่ก็หลับต่อเองจนถึงเช้าค่ะ

บ้านนี้3เดือน23วันคะ นอนตื่นกินอาบน้ำเป็นเวลา ตั้งแต่คลอดจนทุกวันนี้ ตื่นนอน8-9โมงเช้า อาบน้ำน้ำกินนม อีกซัก10-11โมง น้องก็จะนอนละตื่นเที่ยงเลยอาบน้ำ เล่นๆกินนมเรื่อยๆซักบ่าย3ก็นอนต่อ ตื่นอีกทีจะ5โมงเย็น เที่ยวชมวิวยามเย็นเสร็จอาบน้ำเกือบๆ6โมงเย็น 1ทุ่มก็หลับต่อ จน2-3ทุ่ม ตื่นกินนม ก็หลับต่อ5ทุ่ม หลับจนเช้าเลยคะ ตื่นอีกทีก็9โมงละ😁😁

บ้านนี้ 3 เดือน 7 วัน น้องเข้านอนสี่ทุ่ม ตื่นกินนมตีสาม-ตีสี่ทุกวัน และตื่นอีกทีแปดถึงเก้าโมงเช้า เราฝึกให้เค้ารู้จักกลางวันกลางคืนตั้งแต่กลับจากรพ.เลยค่ะ คุณแม่ต้องค่อยๆฝึกนะค่ะ ช่วงแรกเราจะฝึกว่ากลางวันเนี่ยเราจะเลี้ยงลูกอยู่แต่นอกห้องที่ๆมีแสง แต่พอตกกลางคืนคือเอาเข้าห้องนอนปิดไฟมืด เค้าก็จะค่อยๆปรับตัวจ้า

ขึ้นอยู่กับการที่เราฝึกลูกด้วยค่ะ​ บ้านนี้ตั้งแต่แรกคลอดเลย​ เวลา19.30น.พาน้องเข้าห้องนอน​ 20.00​ กล่อมน้องนอน​ จากนั้นน้องจะตื่นขึ้นมากินนมตอนเที่ยงคืนกับตีสาม​ ช่วงที่น้องตื่นขึ้นมากินนมพยายามอย่าเปนไฟให้สว่างเปิดแค่สลัวพอ​ กับทำให้เสียงเบาที่สุดค่ะ​ บ้านนี้ทำแบบนี้ตั้งแต่คลอด​ ตอนนี้น้อง3เดือนแล้วเขาจะรู้เวลาเลยค่ั

บ้านนี้ก็เหมือนกันค่ะ​ น้องนอนเองเลยพอ18:00ใกล้ๆจะ19:00น.น้องจะหลับตื่นมาอีกทีตี01:00-02:00ตื่นอีกทีก็05:00-06:00น.เช้า

บ้านนี้นอน2ทุ่มหรือ2ทุ่มครึ่งแล้วแต่วันแต่จะไม่เกินนี้ ตื่นกินนมตี1-2แล้วก็ตื่นกินนมอีกทีตี5-6เช้า เล่น นอนอีกที7-7:30โมงเวลานี้จะนอนไม่นานประมาณ1ชั่วโมง แม่อาบน้ำให้8:30โมง 9:30นอน ตื่นบ่ายโมงกินนม เล่น บ่าย2นอน ตื่น4โมงเย็น อาบน้ำกินนม นอนอีกที2ทุ่ม เป็นแบบนี้ทุกวัน เลี้ยงง่ายไม่งอแง กินนมเก่ง ลูกสาว3เดือน17วัน หนัก7.4

น้องเข้าเต้าค่ะ ไม่ยอมดูดขวด ฝึกดูดขวดมาตั้งแต่น้องเดือนกว่าตอนนี้4เดือนแล้วยังไม่สำเร็จ

บ้านนี้นอน 1-2 ทุ่ม ตื่นกินนม 5ทุ่ม-เที่ยงคืนแล้วนอนต่อ ตื่นกินนมอีกที ตี 3-4 แล้วนอนต่อ แล้วตื่นอีกที 7-8 โมง กินนมแล้วพาอุ้มเดินเที่ยวเล่น 9โมงครึ่ง-10โมง อาบน้ำแล้วกินนมนอนกลางวันประมาน 2-3 ชม. ตื่นมากินนมแล้วเล่นพักนึง บ่าย2-3กินนมแล้วหลับอีกรอบ 2-3 ชม. หลับอีกทีก็ตอน 1-2ทุ่มเลยค่ะ

แบบนี้คือแม่ที่ว่างทั้งวันไหมค่ะ

น้อง2เดือนจะ3เดือนวันที่25นี้ค่ะ บ้านนี้ใช้วิธีอยู่ห้องนั่งเล่นตอนกลางวันก็จะใช้เปลให้น้องนอนค่ะ เล่นบ้างนอนบ้างงอแงบ้างตามประสาเขา ตกดึกมาก็อยู่ในห้องนอนค่ะถ้าอยู่ในที่มืดน้องจะค่อยหลับไปเอง ไม่งอแงตอนดึก แต่จะพยายามดิ้นให้รู้ว่าหิวแล้วก็ทานนม หลับต่อถึงเช้าเลยค่ะ เขาจะเป็นแบบนี้ทุกวัน นอนไม่เกิน4ทุ่มค่ะ

วันเดียวกันเลยคะ 25 ครบ 3 เดือน การนอนกินเล่นก็คล้ายๆ กันเลยคะ 😁

น้อง3เดือน5วัน​ กลางวันตื่น6 7 โมง​ กินนมต่อ​ ตื่นอีกที10โมง​ 11​ 12​ อาบน้ำเสร็จสบายตัวสักพักกินนมนอน​ ช่วงบ่ายกินตื่นๆประมาณ​ 2 ครั้ง​ เย็นๆเล่นกับย่า​ ตายาย​ ทุ่ม​ 2 ทุ่มเตรียมตัวขึ้นห้องนอน​ 2 3 ทุ่ม​ กินนมนอน​ ถ้านอนช่วงนี้​ ตี2 3 จะร้องตื่นมากินอีกที​ กินเสร็จหลับต่อถึงเช้าเลยค่ะ​ เลี้ยงง่ายไม่ร้องตื่นกลางคืนเลย​