รบกวนแม่ๆบ้านไหนทำกับข้าวเก่ง ขอเมนูวัยหัดหม่ำหน่อยจ้า ลูกสาวจะหกเดือนเเล้ว☺☺

5 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

มื้อแรกแค่ชิมค่ะ 1-2 ชช. พอรู้รส เริ่มจากข้าวบดราดนมแม่ค่ะ เทสประมาณ 3-5 วันก่อนค่อยๆเพิ่มปริมาณ จากนั้นบดผักค่ะิควรให้กินผักก่อนผลไม้ เพราะผักมีรสจืดจะไดเฝึกการกินผัก เริ่มจากผักใบเขียวเช่นตพลึง ใบผักบุ้ง ผักหวาน ใบคะน้า เทสทีละอย่างประมาณ 3-5 วันเพื่อดูอาการแพ้ จากนั้นก้ลองผักชนิดแื่น แต่ฟักทอง มันต่างๆ แครอท ไม่ควรทานติดต่อกันบ่อยค่ะ เพราะทำให้อึเหนียว ระบบขับถ่ายมีปัญหา ถ้ามื้อไหนจะทำผักเหล่านี้ ให้ผสมผักใบเขียวลงไปด้วย 70% เพื่อให้ขับถ่ายง่ายค่ะ ผลไม้ควรเริ่มกินตอน 7 เดือน เลือกผลไม้ที่สุกนิ่มค่ะ ส่วนเนื้อสัตว์ ไข่แดง เริ่ม 8 เดือนค่ะ ผสมลงในอาหารที่กินประจำ เทสการแพ้ 3-5 วันเช่นเดิม เนื้อสัตว์แนะนำปลาน้ำจืด อกไก่ จะเคี้ยวง่ายกว่าเนื้อหมูค่ะ หมูนั้นเราต้มเป็นซุปกระดูกหมูผสมข้าวให้กินตอน 8 เดือนค่ะ

อ่านเพิ่มเติม

เริ่มจากข้าวตุ๋นนมแม่ ข้าวตุ๋น ผักใบเขียวคะ บดให้ละเอียดและเหลวๆสำหรับมื้อแรก ยอ่าให้ทานเยอะนะคะ

ทำไม่ยากคะ ไม่ต้องปรุงรสใดๆเลยคะ เอาหวานธรรมชาติดีที่สุด ข้าวตุ๋น กล้วยบด ฟักทองนึ่ง ดีหมดคะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-33338)

คุณพ่อแชร์ครับ "กล้วยบด" เพราะทำง่ายสุดละครับ (สำหรับคุณพ่อ) :)