สอบถามคะ ( คุณแม่มือใหม่คะ)

รบกวนสอบถามแม่ๆ คะ ตั้งท้อง 1-3 เดือนแรกแม่ๆที่ไม่ได้แพ้มาก ทานได้ปกติ น้ำหนักขึ้นกันประมาณกี่กิโลคะ

39 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

บ้านนี้เเพ้ไม่มาก กินปกติ แต่ นน.ไม่ขึ้น ลดลงโล1 พอเข้า5เดือนขึ้นมา5 กก.เลยค่ะ ตอนนี้30 week จาก42 ตอนนี้52 แล้วว แอบกังวล ขึ้นเยอะมากก ไตรมาส3กินอะไรก็แซ่บไปหมดแม่ เห็นอะไรก็อยาก กินจุกจิกกินดึก อันนี้ต้องระวัง555

5y ago

อ้อ 555555555 นี่กำลังกลัวเหมือนกันคะแม่

VIP Member

บ้านนี้ขึ้นๆ ลงๆ 1-2 กิโลค่ะ แทบจะไม่แตะเลขใหม่เลยตอน 4 เดือนแรก พอเดือนที่5-6 น้ำหนักขึ้นมา 6 โล ตอนนี้เข้าเดือนที่ 7 น้ำหนักเริ่มลงอีกแล้วค่ะ แต่น้ำหนักลูกตามเกณฑ์ดีค่ะ

ไม่แพ้เลยยยยย ทานได้ทุกอย่างเหมือนตอนก่อนท้อง แต่หิวบ่อยขึ้น วันนึงทานประมาณ 5 มื้อ ขึ้นมาเดือนละโลค่ะ แต่พอ หลัง 18 วีคมา พุ่งพรวดๆเลยค่าาา ตอนนี้ 24+5 วีค ขึ้นมา 9 โลละค่ะ

5y ago

ดีแล้วค่าาา เพราะไตรมาส 2 ก็ทานเท่าเดิม และระวังเลือกของทานมากขึ้น แต่ก็ยังขึ้นจนตกใจเบาๆ แต่โชคดีที่ตรวจน้ำตาลแล้วรอดค่ะ

ไม่ขึ้นเลยค่ะ ไปขึ้นเดือนที่ 5 ขึ้น 1 กิโล ตอนท้อง 9 เดือน ขึ้นมา 9 กิโลค่ะ แต่หมอบอกลูกโตปกติตามเกณฑ์ ไม่เป็นไร ของเราแพ้เดือนที่ 2 เดือนเดียว 🥰

5y ago

อ้อ ขึ้นกำลังดีนะคะเราว่า

VIP Member

ช่วง 1-3 เดือนน้ำหนักไม่ขึ้นเลยคะ มาเริ่มขึ้นช่วง 4 เดือน ขึ้นมาทีเดียว 4-5 โล จนหมอทักให้ควบคุมน้ำหนักกลัวเป็นเบาหวานช่วงตั้งครรภ์

น้ำหนักของคนท้องที่เหมาะสม สัปดาห์นึงควรขึ้นไม่เกิน 0.5 กก. (ยกเว้นครรภ์แฝด ขึ้นได้สัปดาห์ละไม่เกิน 1 กก.) จ้า

บ้านนี้ 4 เดือน ขึ้นมา 2 กิโลค่ะ แต่หมอบอกว่าน้ำหนักลูกเป็นไปตามเกณฑ์ค่ะ

ไม่แพ้เลยกินได้ตลอดท้อง4เดือนน้ำหนักขึ้น6โลค่ะขึ้นเร็วมากน้ำหนัก😅😅

5y ago

ขึ้นเร็วจนตกใจค่ะสงสัยตรวจน้ำตาลคงไม่รอดแน่ๆค่ะ😅😅

ของเราไม่เเพ้เลยตอนนี้ 15+4 น้ำหนักขึ้นมา 1 โลค่ะ น้องขนาดตามเกณฑ์จ้า

5y ago

ทานอาหารเหมือนเดิมตามปกติ เน้นเพิ่มนม ไข่ กล้วยน้ำว้าแล้วก็ผลไม้ค่ะ

บ้านนี้ไม่แพ้เลยแต่น้ำหนักลดไป5โลกว่าพึ่งมาขึ้นเดือนที่6เองค่ะ

5y ago

ไม่ทราบเหมือนกันค่ะแต่ทานข้าวได้ปกติ ซาวด์ล่าสุด34wน้องหนัก2400แล้วค่ะ