92 ตอบกลับ

ยาบำรุงทุกตัว "จำเป็น" ต่อการเจริญเติบโตและความแข็งแรงของทารกค่ะ ไม่ทาน = พาลูกตัวเองเสี่ยง รีบไปฝากครรภ์เลยค่ะ

VIP Member

ไปหาซื้อโฟลิคมากินก่อนค่ะ วันละเม็ด หลังจากฝากครรภ์แล้ว หมอจะแนะนำวิตามินที่ต้องกินในแต่ละช่วงเองค่ะ

ควรทานนะคะ อย่างน้อยๆคือโฟลิคในช่วง3เดือนแรก เดือนที่5ทานแคลเซียมเพิ่มด้วยค่ะ สำคัญมากๆกับลูกน้อยนะคะ

ไม่ได้กินเลยอันตรายไหมคะ กินแค่ยาเม็ดสีเหลืองเล็กๆตอนฝากครรภ์แรกๆ อ้วกออกหมดบางทีก็นานๆกิน

บ้านนี้แค่ 2,500 กรัมเองค่ะ เพราะคลอดก่อนกำหนด แต่น้องแข็งแรงไม่ต้องอยู่ตู้อบ ตอนนี้3เดือนกว่าจ้ำม่ำมาก 😂

ของเราไปฝากท้องตอนประมาณ4เดือนค่ะ ได้ยามากินบ้างไม่กินบ้างแต่ลูกออกมาปกติแข็งแรงดีค้าาา

VIP Member

ตรวจเจอว่าท้อง ก็ไป​ร้านขายยา​ซื้อโฟลิคมาทานได้เลยค่ะ​ ไม่แพงมาก​ ทานไว้ก่อนเลยค่ะ

ถ้าไม่ได้กินบำรุงเลย อยู่ที่ดวงล้วนๆเลยค่ะ ไม่มีใครตอบได้เลยว่าลูกจะปกติไหม ✌️✌️

เราเป็นเลือดจางค่ะ​ หมอให้กินยาบำรุงเลือดแค่เดือนแรก​ แล้วก็ไม่ให้กินอีกเลย

มีโอกาสเสี่ยงสูงต่อเด็กนะ รีบๆไปฝากเถอะค่ะจะได้ๆยามาบำรุงลูกเเละเเม่นะจ่ะ

คนแถวบ้านไม่กินยาบำรุงเลือดทีหมอสั่งลูกออกมาได้กินยาตั้งแต่เกิด 2ครั่งต่อวัน

#แม่เลือดจาง