92 ตอบกลับ

ถ้าคุณสมบูรณ์เด็กแข็งแรงก็โชคดีไป แต่เราไม่มีทางรู้เลยค่ะในความเป็นจริง ถึงต้องบำรุงไว้ก่อน. มั่นหาหมอตามนัด เพื่อเช็คร่างกายคุณแม่และเด็ก

ยิ่งได้ทานไวก็ยิ่งดีค่ะ ร่างกายของคุณแม่มีความพร้อมไม่เท่ากัน บางคนตั้งครรภ์ เลือดจางขึ้น หรือภาวะอื่นๆ ยาบำรุงก็ช่วยบำรุงได้จริงนะคะ

กินตั้งแต่ไปฝากครรภ์เลยคะจนตอนนี้ 8เดือนกว่าแล้วก็ยังกินอยู่ค่ะเพื่อเจ้าตัวเล็กแม่ยอม 555เพราะปกติเป็นคนกินยายากไม่ชอบกินยา

ทานยาที่ป้าหมอจัดให้ก็บำรุงเต้าหู้งาดำนมต่างๆสลับกันเยอะๆเพิ่มคะแล้วก้ทานอาหารที่มีประโยชน์ ทานไข่และกล้วยน้ำหว้าเยอะๆคะ😁

ถ้ากินยาบำรุงจะดีกว่านะคะ บำรุงเลือดแม่ การขับถ่าย ช่วยหลายๆอย่างค่ะ บ้านนี้กินบีโอมิน กินแล้วจะอาเจียนแต่ก็ต้องกินค่ะ

มีลืมบ้างคะ​ แต่ส่วนใหญ่​จะ​ทาน​ เพื่อ​ลูก​คะ​ เอาวางไว้ตรงที่เราเห็น​ง่ายๆจะได้ไม่ลืมคะ​ เช่น​หน้าทีวี​ หลังตู้เย็น​

แม่ตั้งครรภ์กี่สัปดาห์แล้วคะ น้าเราไม่ได้กินตามที่หมอให้ลูกออกมาเป็นภูมิแพ้ค่ะ อะไรนิดอะไรหน่อย นอนรพ.เป็นบ้านเลยค่ะ

ต้องรีบไปฝากครรภ์แล้วเอายาบำรุงครรภ์มาทานค่ะ ยาบำรุงครรภ์สำคัญมากนะค่ะ ถ้าไม่กินเด็กมีโอกาสเกิดมาพิการได้นะค่ะ

ไปฝากครรภ์แล้วหมอจะให้ยามาทานค่ะ 3 เดือนแรก ได้แคลเซียมกับโฟเลท ตอนนี้ 26 วีค 6 วัน ได้เป็น แคลเซียม และบำรุงเลือดค่ะ

กินบ้างแต่ลืมบ่อย5555 แม่เน้นทานอาหารที่มีธาตุเหล็ก โฟลิค แคลเซียมเยอะๆเอาคะ ผลเลือดออกมาปกติไม่มีปัญหาอะไรเยย✌️