68 ตอบกลับ

อันนี้แล้วแต่คนนะคะก่อนท้องแฟนเลี้ยงหมาลาบาดอมันน่ารักกับทุกคนยกเว้นเราคนท้องที่โดนกัดและชอบกระโดดใส่เป็นกับคนท้องคนเดียวนะคะจนต้องให้หมาย้ายบ้านนะคะ

ไม่ค่ะ บ้านนี้แมว10กว่าตัว เลี้ยงตั้งแต่ท้องคนแรกจนตอนนี้คนโต4ขวบกว่าแข็งแรงมากๆ ในท้อง12วีตบางวันแมวก็มานอนเล่นด้วย แค่ต้องระวังตัวเองเพิ่มนิดนึงค่ะ

เลี้ยงได้ค่ะปกติแค่หลีกเลี่ยงการเก็บอึหรือฉี่แมว ส่วนแมวไม่สามารถเข้าจมูกได้จ้าเนื่องจากอนุภาคมันใหญ่ สิ่งที่จะเข้าได้คือฝุ่นค่ะ ถามคุณหมอได้นะคะ

ส่วนขนแมว***

บ้านเราเลี้ยง 4-5 ตัวค่ะคุณแม่ เราเอ็นดูทั้งอุ้มทั้งกอดจุ๊บแมวประจำ แต่ไม่เก็บอึแมวเองนะคะ ตอนนี้เราท้องได้ 33 วีคแล้ว เราก็ไม่เคยป่วยอะไรเลยจ้า

บ้านนี้ก็เลี้ยงแมวอยู่ก่อนแล้ว 8 ตัว แต่เราทำห้องและพื้นที่ให้น้องชัดเจน มีเอามาเล่นกอดหอมบ้างค่ะ ส่วนเรื่องทำความสะอาดทรายแมวยกให้สามีทำคร้า

เราเลี้ยงแมว 9 ตัวระบบปิด อาบน้ำทุกเดือน รักษาความสะอาดแมวและภายในบ้านอย่างดี ไม่เก็บอึแมวเองตอนท้อง คลอดแล้ว ลูกปลอดภัยแข็งแรงดีค่ะ

#ขอถามเสริมนิดนึงนะค่ะ บ้านนี้ก็เลี้ยงแมวเหมือนกันค่ะ แต่ชอบเอามันนอนด้วยค่ะ มันอยู่ข้างนอกแล้วโดนตัวอื่นกัด สงสาร จะเปนไรมั้ยค่ะ

เลี้ยงได้ค่ะ แต่ต้องแยกชัดเจน พื้นที่ของแมว พื้นที่ของคน ที่สำคัญแม่ไม่ควรเก็บอึแมวเองค่ะ เพราะตรงนั้นคือแหล่งเชื้อโรคค่ะ

บ้านนี้เลี้ยงค่ะ ก็พยายามหลีกเลี่ยงน้อง อย่าให้เขาคลอเคลียกับเราช่วงตั้งครรภ์ ส่วนอึน้องแม่ห้ามเก็บนะคะ เพราะมีปรสิตค่ะ

ไม่มีผลหรอกค่ะ สัตว์เลี้ยงบำบัดจิตใจมนุษย์ได้ดีนะคะ ถ้าทิ้งเขา ไม่สงสารหรอคะ ฝรั่งเขาเลี้ยงหมาแมว คู่กะเลี้ยงลูกเลยนะคะ