ควรฝากท้องที่ไหนดีคะ

ฝากรพ.ที่มีสิทธิ์ประกันสังคม จะเสียค่าใช้จ่ายเยอะไหมคะ

8 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ฝากคลีนิคหรือรพ. ถ้าสิทธิ์ประกันสังคม สำรองจ่ายเองเบิกทีหลังเหมือนกันค่ะแม่ ส่วนตัวเราฝากรพ.ค่ะ ค่าใช้จ่ายจะถูกกว่าคลีนิค ข้อเสีย รอคิวนาน ได้อัลตร้าซาวด์น้อย (ถ้าแม่ไม่มีความเสี่ยง) ทุกครั้งที่ไปจะได้ตรวจปัสสาวะ ฟังเสียงหัวใจ ส่วนคลีนิค ข้อดี สะดวก เร็ว ไม่ต้องรอคิวนานเหมือนรพ. หมออัลตร้าซาวด์ให้ทุกครั้งที่ไป ได้เห็นพัฒนาการลูก แต่ค่าใช้จ่ายแต่ละทีก็หลักพันขึ้น

อ่านเพิ่มเติม

ไม่เสียค่าใช้จ่ายเลยสักบาทค่ะตั้งแต่ฝาก ต้องแจ้งคุณหมอด้วยค่ะว่าใช้สิทธิ์ประกันสังคม แล้วก็ไม่ได้จ่าย ติดโควิดต้องเข้ารพ.ที่ไม่มีประกันสังคม คุณหมอก็ใช้สิทธิ์ประกันสังคมให้ได้ด้วยนะคะ เป็นประกันสังคมด่วน ก็ไม่ได้จ่าย

TapFluencer

จ่ายก่อนแล้วค่อยไปเบิกค่ะแม่ เราไปฝากครั้งแรกรพ.รัฐค่าฝาก+ค่าตรวจเลือด2คน1750 บาท ผลเลือดออกเรามีพาหะธาลัสซีเมียเลยได้จ่ายค่าตรวจแล็บอี ก540บาทค่ะ

ฝากโรงพยาบาลที่สิทธิ์คุ้มครองไม่เสียค่ะ จะมีแค่เจาะเลือดตรวจการตั้งครรภ์ตอนเข้าฝากครั่งแรก 120 บาทค่ะ

ถ้าจะใช้สิทธิ์ ประกันสังคม ม.33 ,ม.39ทุกๆรพ.เราต้องสำรองจ่ายเองก่อนค่ะ คลอดแล้วค่อยไปเบิกคืนทีหลัง

สอบถามหน่อยค่ะ ฝากท้องกับคลินิค แต่คลอดกับรพ.รัฐเสียค่าคลอดรวมๆแล้วเท่าไรค่ะ มีประกันสังคมค่ะ

1y ago

ขอบคุณค่ะ

ฝากที่ รพ รัฐ ใช้สิทธิประกันสังคม บ้านนี้ไม่ได้เสียค่าอะไรเลยค่ะ เจาะเลือด ยา ฟรีทุกอย่างค่ะ

เรา ปกส 800-3000บาทต่อครั้ง ไม่รวมตรวจนิฟนะคะ ปกส ให้1500ตามอายุครรภ์ค่ะ