42 ตอบกลับ

VIP Member

เราฝากที่โรงพยาบาลบีแคร์ครั้งแรกโรงพยาบาลแจ้งว่า 7,000 แต่จ่ายจริงแค่ 4,700 บาทถ้าตรวจเลือดพ่อเพิ่มอีก 780 บาท หลังจากนั้นก็พบคุณหมอตามนัดรอบละ 1,000 บาทค่าอัลตร้าซาวด์แยกต่างหาก 1,400 บาท สำหรับเราเราว่าสะดวกที่ไหนใกล้ที่ไหนให้ฝากที่นั่น บางโรงพยาบาลมีแพ็คเกจก็เซฟค่าใช้จ่ายลงมาอีก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ จะลองไปศึกษาดูอีกทีนะคะ ตอนนี้ยังชั่งใจอยู่เลยค่ะ

แพงอยู่นะคะ เราฝากครรภ์ครั้งแรก1200ฝากคลีนิค แต่เราต้องผ่าคลอดเพราะคนแรกเราผ่า ค่าผ่าจ่ายก่อนวันออกจากโรงบาล 4000ค่าผ่า ไม่รวมห้องพิเศษ เราไม่ได้จองห้องพิเศษเพราะว่าราคาคืนละ800เลยคะ โรงบาลใหญ่สถานที่ก็โอเคเราเลยอยู่ห้องรวมดีกว่าคะ

เราอยู่ร้อยเอ็ดคะ

TapFluencer

ทำไมแพง ฝากคลินิค เราไปหนแรก2000เองมั้ง หลังจากนั้นหนละไม่เกิน1000 แต่หลังๆมาต้องไป รพ แทน หมอที่คลินิคก็อยู่ที่รพ นี่แหละ เพราะเรามีภาวะแท้งคุกคาม ตามมาด้วยสายสะดือไม่ครบ หมอเลยบอกว่าให้มาที่ รพ อย่างเดียวพอไม่ต้องไปคลินิคแล้ว

แพงเพราะว่าทางคลีนิกตรวจเช็กทั้งคุณพ่อและคุณแม่ ราคานี้รวมเจาะเลือดยาต่างๆแล้วค่ะ แต่ยังไม่ได้ฝากนะคะ มาถามข้อมูลแม่ๆผู้มีประสบการณ์ก่อนค่ะ

เราเคยไปถามที่คลีนิคแถวบ้านแถวดาวคะนองก็ราคาประมาณนี้ค่ะ ค่าซาวอย่างเดียวก็1500แล้วค่ะ สุดท้ายเราสู้ราคาไม่ไหวเลยไปฝากที่โรงบาลเจริญกรุงประชารักษ์แทน ฝากครั้งแรก2000รวมเจาะเลือดพ่อด้วยนะคะ ซาว400ค่ะ แถวได้ซาวทุกเดือนด้วยค่ะ

ลองดูหลายๆคลีนิคแล้วค่อยตัดสินใจค่ะแม่ บ้านนี้คลีนิคแพงเกินรับไหว

แพงมากค่ะแม่บ้านนี้ก็ฝากพิเศษกับคลีนิคค่ะไปครั้งเสีย2000กว่าครั้งต่อไปมีตรวจเลือดพ่อเด็กเสีย1700กว่าครั้งต่อไปเเค่ซาวกับรับยา600-700พอเปลี่ยนคลีนิคฉีดยาให้ รับยา ซาวเสียเเค่500กว่าบาทเองค่ะละพูดดีมากๆเลยใส่ใจสุดๆ

แถวไหนคะ

แพงอยู่นะคะ เราฝากครั้งแรก 1,300 ครั้งต่อๆไป 300-500 ได้ยาและรวมอัลตราซาวด์ 3 มิติทุกครั้ง ถ้า 4 มิติเพิ่มอีก 200 และอาจมีเกินจากนี้หากบางครั้งมีฉีดวัคซีน แต่ไม่เกิน 1 พันค่ะ มีชุดของขวัญหลังคลอดให้ด้วยค่ะ

เราฝากเอกชน 3000 รอบแรก พวกสมุดชมพูยาบำรุง,ซาว,เจาะเลือด,ฉีดยาบาดทะยัก,ตรวจฉี่เบาหวาน ต่อมา 1000 ได้ซาวด้วย ของเรา รพ ภัทร-ธน ถ้าไม่อยากรอนานต้อง รพ เอกชน ถ้ารอนานๆได้ รพ รัฐ จะถูกไปอีกค่ะ

ต้องดูว่าแม่เลือกฝากที่ไหนค่ะ ถ้าเอกชนก็จะราคานี้ถ้าไม่เอกชนก็จะถูกลงหรืออยากเซฟคอสก็ใช้สิทธิบัตรทองแล้วเลือกพิเศษเสียส่วนต่างไม่กี่บาทค่ะแม่

บ้านนี้ครั้งแรก1990 ได้เจาะเลือดตรวจฉี่และซาวฟรีสองครั้ง แล้วถ้ามีอะไรที่ต้องใจเพิ่มประมาณ1050คะ ฝากที่คลีนิคแต่จะไปคลอดสิทธิ์ประกันสังคมที่ ร.พ.คะ

ส่วนตัวแล้วไม่เเพงค่ะ เราฝาก รพ.เอกชน ท้องแรกเหมาจ่าย 14,000 ท้อง2 เหมาจ่าย 12,900 ถ้าไม่พบภาวะเเทรกซ้อนอื่นๆก็ไม่ต้องจ่ายเพิ่มตลอดจนถึงวันคลอดเลยค่ะ 💕💕