25 ตอบกลับ

ตอนผ่าคลอดเราก็นอยด์แบบนี้ค่ะ กลัวลูกไม่อิ่ม สงสารลูก จนต้องเสริมนมผงที่รพ. แต่คุณแม่นู้ไหมคะ ทารกแรกเกิดกระเพาะเค้าเล็กนิดเดียวค่ะกินนิดเดียวก็อิ่ม อิ่มแปปๆก็หิวอีกเพราะกระเพาะเล็ก มันสมดุลกับน้ำนมที่แม่มีตอนนี้ค่ะ อย่าเครียดนะคะ กลไกมันสร้างมาแบบนี้อยู่แล้วค่ะ เป็นไปได้อย่าให้เสริมนมผงนะคะ เพราะน้องอิ่มก็จะไม่ยอมดูดเต้า ดีไม่ดีไม่เอาเต้าอีก เป็นกำลังใจให้ค่ะ

เข้าใจปัญหาแม่ผ่าคลอดไม่มีน้ำนมค่ะ เราก็เป็น กว่าจะมาก็สักพัก แต่พอมาแล้ว ให้ลูกดูดเต้าทุกครั้งน่ะค่ะ อย่าเพิ่งให้นมชงค่ะ เพราะไม่งั้นลูกจะไม่ดูเต้าเลยค่ะ

ของเราหลังผ่าคลอดน้ำนมไม่ไหลค่ะ ใจเย็นๆนะคะ ของเรามาวันที่ 8 ดื่มน้ำอุ่นเยอะๆค่ะ ลองซื้อยาประสะน้ำนมมากินด้วยก็ดีค่ะ เรากินไปซองเดียว มาแบบพรั่งพรู

ช่วงแรก ๆ ที่ผ่าคลอดน้ำนมไม่ไหล คุณแม่ต้องทนนวดนมทุกวันหน่อยนะคะ พยายามให้น้องดูดบ่อยๆ ร้องก็ต้องทนค่ะ ยิ่งถ้าเสริมนมผง นมยิ่งมาช้าค่ะ

ผ่าคลอดไม่มีน้ำนม ไม่มีปัญหาค่ะ โรงพยาบาลที่เราคลอดเค้าเอาที่ปั๊มนมกับที่ประคบมาให้ เราประคบแล้วปั๊ม วนอยู่ทั้งวันในที่สุดก็มาค่ะ

ถ้าไม่มีน้ำนม หรือน้ำนมน้อยมากต้องเข้าเต้าหรือปั๊มกระตุ้นบ่อยๆต่ะ ทานยาประสะ โมทิเลี่ยม อาหารบำรุงน้ำนม ฯลฯ จะดีขึ้นค่ะ

อย่าคิดว่าไม่มีนะคะ ต้องหมั่นปั๊มทุก 2 ชม ได้นิดหน่อยหรือไม่ออกก็ช่างมัน ปั๊มซัก 20 นาที ทุก ๆ 2 ชมเดี๋ยวก็มาค่ะ

เรื่องผ่าคลอดน้ำนมไม่ไหล ให้คุณแม่อย่าเครียดค่ะ ทำใจสบาย ๆ คิดว่าเดี๋ยวมันก็มาเอง ยิ่งเครียด นมยิ่งหดค่ะ

น้ำนมน้อยมากเหมือกันค่ะ ของเราน้ำนมมาวันที่หกแน๊ะ วิธีการคือให้ลูกดูดกระตุ้นทุกสามชั่วโมงนะค่ะ

น้องเราผ่าคลอดเหมือนกันค่ะ 2 วันแรกน้ำนมน้อยมาก ต้องอาศัยเครื่องปั๊มช่วยกระตุ้นไปเรื่อยๆค่ะ