น้ำนมไม่ไหล คลอดได้ 2 เดือนแล้ว

ผ่าคลอดมาคะ แนวตั้ง เพราะว่าปากมดลูกเปิดแค่3เซนคะ น้ำเดิน ให้ยาเร่งคลอดแล้ว ก็ไม่ปวดท้องคลอดคะ(อายุครรภ์40สัปดาห์) ปากมดลูกก็ไม่เปิดเพิ่มคะ คุณหมอซาวน์ดูเจอเหมือนพังผืดคะ เลยต้องผ่าฉุกเฉินคะ คือพอเราคลอดน้องมาได้ ภายใน 1 เดือนนี้ เราเอาลูกเข้าเต้า ปั๊มนม(แต่นมไม่ออก) บีบมือ กินอาหารเร่งน้ำนมทุกอย่าง ทานรสจืด จนถึงทานยาประสะน้ำนม และยาเร่งน้ำนมอื่นๆ ที่มีขายในเฟสบุ๊ค กินน้ำขิงหัวปลีจนสามารถนั่งเฉยๆก็เหงื่อท่วมเปียกเสื้อจนแฉะได้ แต่นมไม่พุ่งเหมือนแม่ๆคนอื่น จนเข้าเดือนที่ 2 ต้องกลับไปทำงาน พร้อมๆกับความท้อใจ ที่น้ำนมไม่ไหล จนบางทีก็ไม่รู้จะมีเต้านมไปทำไมเหมือนกัน 555+ พอทำงานก็เลิกปั๊มนมคะ ลูกก็ให้ตายายเลี้ยงอยู่ตจว. เลยไม่ได้เอาเข้าเต้าอีก อยากถามว่า... 1) ควรไปนวดกระตุ้นน้ำนมไหมคะ กลัวคะ เพราะมันเจ็บมากเห็นคนอื่นบอก 2) เคยอ่านเจอ บางคนน้ำนมมาไหลเอาตอนผ่านไป 1 ปีนี่เป็นไปได้หรอคะ ขอบคุณคะ สำหรับความเห็น??????

1 ตอบกลับ

นวดเปิดท่อน้ำนมไม่เจ็บอย่างที่คิดค่ะคุณแม่