กลัวลูกไม่แข็งแรงค่ะ?

ปรึกษาแม่ๆค่ะพอดีหนูอายุ20แฟนอายุ22 ผลตรวจเลือดเป็นพาหะทาลัสซีเมียทั้งคู่ถามหมอ หมอบอกไม่เป็นไรไม่อยู่ในเกณฑ์อันตรายอนุญาตให้ตั้งครรภ์ต่อ(จากที่หาหมอคนนี้มาดูเค้าไม่ค่อยแนะนำอะไร เราต้องเป็นฝ่ายถามว่าอันไหนดีไม่ดีแล้วเค้าถึงจะแนะนำ)จนมาอ่านของแม่ท่านนึงว่าลูกคอหนาเสี่ยงเป็นดาว รึไม่ก็หัวใจ เราจึงขอหมอให้เช็คให้หมอบอกอยู่ในเกณฑ์ปกติ แต่!!ทางบ้านแฟนพี่สาวคนโตของพ่อแฟนมีลูกเป็นดาวเพราะมีลูกหัวปีท้ายปีและมีตอนอายุเยอะแล้ว อาจจะเป็นเพราะมีลูกตอนอายุเยอะอาจไม่ใช่กรรมพันธุ์ แต่หนูกังวลใจมาก คืออยากให้ลูกแข็งแรงปลอดภัย คิดว่าหนูควรเจาะน้ำคร่ำไหมคะ คิดไม่ตกเลยตอนนี้

2 ตอบกลับ

ถามหมอดูนะคะว่าเราจะตรวจคัดกรองดาว์ซินโดรมได้มั้ยอยากตรวจให้ละเอียด แม่จะได้สบายใจค่ะ

ใช่ค่ะลึกๆคืออายุยังน้อยบางคนบอกไม่เสี่ยงหลอกแต่มันไม่คุ้มความสบายใจเลยไม่มีอะไรมายืนยันชัดเจน ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ🙏🏻

ลองปรึกษาหมอที่โรงพยาบาล​ดีกว่าค่ะว่าพอจะตรวจได้ไหมหรือทำอะไรได้บ้าง

โอเคค่ะแม่🙏🏻