12 ตอบกลับ

ฉีดที่ขาคะเเม่ น้องยังเล็ก (ตรงนี้ทำใจทนเห็นลูกเจ็บหน่อยนะคะ ใจจะขาดเเทนลูกเลยบางที) หลังฉีดยาก็ประคบเย็นคะ เเล้วก้ทานยาตามหมอสั่งเมื่อมีไข้ประมาน1-3วันแาการจะดีขึ้นคะคุณเเม่ เด็กบางคนปกติไม่บวม บางคนก็บวมคะ

1-2วันแรกประคบเย็น วันต่อๆไปประคบอุ่น ส่วนที่แข็งบริเวณ​รอบๆรอยเข็มคุณหมอเคยบอกว่าเป็นเพราะน้องเกร็ง​กล้ามเนื้อตอนฉีดยา ประคบไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็นิ่มลงค่ะ

ฉีดที่ขาค่ะ ฉีดเสร็จประคบเย็น24ชม.จากนั้นประคบร้อนค่ะ บริเวณที่ฉีดอาจบวมหรือมีไข้1-2วันแล้วแม่ก้ให้น้องกินยาทานที่แพทย์สั่ง. ถ้าไม่หายพบแพทย์ค่ะ

ลูกบ้านเราฉีดตรงหน้าขาค่ะ..เมื่อวานครบ2เดือน..โดนฉีดวัคซีนรวมไป2เข็ม..ไม่มีไข้..แต่ตรงหน้าขาที่โดนฉีดแดงนิดหน่อยเองค่ะ..ปล.ฉีดที่คลีนิคค่ะ

วันนี้11พาหลานไปฉีดมาเหมือนกันคะตรงต้นขา 2ข้าง ข้างนึงปกติดี อีกข้างเป็นก้อนแข็งๆเหมือนกันคะ ประคบน้ำอุ่นทุกวันแม่บอกเดี๋ยวจะหายไปเอง

VIP Member

ของเราพาไปฉีดคลีนิคแอบแพง แต่น้องไม่มีอาการอะไรเลย น้องปกติดี ร้องแค่ตอนฉีดแปบเดียว ไม่บวมไม่แข็งไม่มีไข้ ฉีดต้นขาด้านข้าง

Super Mum

ฉีดต้นขาค่ะ ประคบเย็นได้แม่ บวมเป็นปกติของเด็กบางคนค่ะ

VIP Member

หลังน้องฉีดยาผ่านไปครึ่งชั่วโมงประคบเย็นค่ะแม่

ฉีดหน้าขาค่ะ

ขอบคุณค่ะ ❣️