46 ตอบกลับ

ยาที่หมอฉีดคือวัคซีนค่ะ เป็นการปลูกฝีเพื่อสร้างภูมิคุ้มกันโรค ตุ่มที่ขึ้นมาคือตุ่มฝีค่ะ อย่าไปบีบไปเค้นอะไรนะคะ อาบน้ำด้วยน้ำเปล่าธรรมดาได้เลย สักพักเดี๋ยวฝีจะยุบไปเองค่ะ และฝีนี้ไม่ทำให้เป็นไข้ค่ะ สบายใจได้ค่ะ

VIP Member

ปลุกฝี ถ้าฝีขึ้นให้เอาสำลีชุบน้ำอุ่นเช็ด ห้ามบีบ ห้ามแกะห้ามเจาะหนองคะเพราะจะทำให้อักเสบ ห้ามเอาอะไรทาทุกชนิดคะ ห้ามเอาแผ่นอะไรมาแปะคะ เดี๋ยวฝีจะแตกเองคะ

ให้ใช้น้ำอุ่นเช็ด เข้าเย็นจร้า เดี๋ยวก็หาย ถ้าปลูกฝีขึ้นตุ่มแบบนี้ แสดงว่าน้องมีภูมิคุ้มกันแล้ว แต่ถ้าไม่ขึ้นตุ่มน้องอาจจะต้องปลูกฝี ใหม่อีกรอบจร้า

ปกคิค่ะ เดี๋ยวมันจะกลายเป็นหนองและแตก ให้ใช้สำลีชุบน้ำอุ่นเช็ดก็พอไม่ต้องใส่ยาอะไรนะคะ น้องไม่มีไข้หรอกค่ะ

อันนี้คือปลูกฝีค่ะแม่ ปกติฝีจะสุกและแตกเองเดี๋ยวก็หายจ้า พอแผลแตกก็ดูแลเรื่องความสะอาดให้แผลแห้งดีก็พอค่ะ

VIP Member

ปกติค่ะ เดี๋ยวก็ดีขึ้นเอง ใช้น้ำอุ่นเช็ดนะคะแม่ อย่าใช้แอลกอฮอล์เช็ดนะคะเดี๋ยวเชื้อจะตาย แล้วจะได้ปลูกใหม่

ใช้แอลกอฮอล์เช็ดค่ะแม่ เช็ดทุกวันเลย บ้านนี้น้องได้ 29 วันแล้วเพิ่งเป็นหนองแล้วแตกค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นเหมือนกันค่ะ​ ไม่เป็นไรค่ะคุณแม่​ อีกไม่นานน้องก็จะหายเป็นปกติค่าาาา

ปกติค่ะ เป็นฝีที่คุณหมอฉีดยา มันจะแตกแล้วก็ค่อยๆแห้งไป รักษาความสะอาดให้ดีก็พอค่ะ

เดี๋ยวก็ยุบค่ะบ้านนี้ไม่ได้ทำอะไรเลยปล่อยเลยค่ะมันกะหนองแตกเองแล้วก็แห้งเองค่ะ