1468 ตอบกลับ

TapFluencer

เราเเนะนำให้หลังจากฉีดเสร็จกลับบ้านมาเเล้วอาบน้ำเลยค่ะ ยังไงก็ตามกลับมาอาบน้ำเลย ลูกจะไม่ไข้สูงหรือไม่ไข้เลยอาจจะมีตัวลุมๆบ้าง พี่พยาบาลโรงบาลเอกชนเเห่งหนึ่งบอกค่ะ ได้ผลจริงๆค่ะเราก็ไม่รู้ว่าทำไมเเต่น้องจะไม่ไข้ค่ะ

VIP Member

วัคซีนรัฐส่วนใหญ่เป็นไข้ครับ เพิ่งไปฉีดมาวันอังคาร ไข้ขึ้นสูงถึง38.1 หมั่นเช็ดตัวบ่อยๆ 1-2ชั่วโมง/ครั้ง ตอนนี้ผ่านมา 40ชั่วโมง ไข้ลดลงมาที่35.8-36.6แล้วครับ ถ้าวัคซีน เอกชน ส่วนใหญ่จะฉีดแบบไม่มีไข้ แต่ราคาสูง 5,600-6,600 ครับ (น้อง2เดือน10วัน)

บ้านนี้ไม่เป็นค่ะตอนฉีดคุณหมอแนะนำว่ามีวัคซีนที่ฉีดแล้วน้องบางคนก็ไม่เป็นไข้ราคาแพงหน่อยกับตัวปกติที่%เป็นไข้เยอะที่ถูกลงมานิดหนึ่งเลยเลือกฉีดแบบที่แพงและไม่มีไข้ค่ะแต่อันที่จริงมันก็ขึ้นอยุ่กับเด็กแต่ละคนน่ะค่ะ

VIP Member

แล้วแต่เด็กค่ะ บ้านนี้ตอน2เดือนไม่เป็นไร แต่เข็มต่อไปเป็นทุกรอบ แม่ไม่ต้องกังวลค่ะ ไข้ขึ้นทานยาลดไข้ เช็ดตัว 2-3วันก็หาย (ถ้าไข้ลงช้าให้พาอาบน้ำอุ่นค่ะ ) พยาบาลบอกมาตอนพาลูกไปนอนโพยาบาล เค้าไม่ใช้วิธีเช็ดตัวเพราะไข้ลงช้า

บ้านนี้ทั้งหยอดโรต้า และฉีดยา2เข็มที่หน้าขาตอนเช้า ตกดึกตัวเริ่มร้อน แต่วัดไข้ได้37.5 ซึ่งยังถือว่าเป็นอุณหภูมิปกติอยู่จ้า แต่ก็เช็ดตัวให้ลูก เค้าจะได้สบายตัว แต่ปัญหาในช่วงกลางวันคือนอนผวาตลอด ต้องคอยอุ้มปลอบเค้า # 2M15d

บ้านนี้เพิ่งไปฉีดมาเหมือนกันค่ะ น้องไม่มีไข้นะคะ แม่ดูแลหลังฉีดโดยการประคบน้ำแข็งค่ะ กลับมาถึงบ้านรีบอาบน้ำให้น้อง กินนม แล้วนอนค่ะ ตื่นมามีตัวอุ่นๆแม่วัดอุณหภูมิเรื่อยๆค่ะ อุณหภูมิสูงสุดที่37.5ค่ะ เช็ดตัวก้อลงแล้ว

VIP Member

มันมีตัวยาที่มีไข้กับไม่มีไข้นะคะ บ้านนี้เลือกตัวไม่มีไข้ให้น้องค่ะ ฉีด2-3เข็มนี่แหละค่ะเสียไป5,000กว่าบาท ทั้งตลอดการฉีดน้องรวมค่าใช้จ่าย30,000+ ลูกบ้านนี้โดนฉีดแล้วไม่เป็นไข้ค่ะ แต่หน้าจะอยู่ที่ภูมิต้านทานเด็กด้วย

บ้านนี้ก้ไข้อ่อนๆคะ ฉีดมา ก้รีบอาบน้ำเย็น ให้กินนมแล้วนอนคะ ระหว่างวัน มีอาการเจ็บขาที่โดนฉีด งอแงนิดหน่อย 1วัน บ้านนี้ไข้หายคะ อุณหภูมิปกติ แต่ขายังบวมยุนิดหน่อย เพราะบ้านนี้ ฉีดที่อนามัยคะ ไม่ได้เลือกไปคลินิค.

VIP Member

ถ้าเป็นวัคซีนคลินิกหรือเอกชนเขาจะใช้วัคซีนที่ผลข้างเคียงต่ำแทบไม่เป็นไข้เลยค่ะ(เพราะเป็นเชื้อตายแล้ว) แต่ถ้าเป็นรัฐส่วนใหญ่จะมีไข้ค่ะ (เพราะเป็นวัคซีนเชื้อยังไม่ตายค่ะ มันจะเข้าไปกระตุ้นภูมิคุ้มกันลูกค่ะ)

VIP Member

แล้วแต่คนและตัวยานะคะที่หมอบอก บ้านนี้หมอให้เลือกยาฟรี หรือยาที่จ่ายตัง แม่เลือกยาที่จ่ายตังเองค่ะ. ฉีดวัคซีน2เข็มและหยอดโรต้าเมื่อวันที่6ที่ผ่านมา น้องไม่มีไข้เลยค่ะ หมอบอกยาแต่ละตัวเสี่ยงว่าจะไข้ไม่เท่ากัน

น้องไม่ไข้ไม่งอแง ขาทั้งสองข้างก็ไม่บวมไม่ช้ำแดงอะไรเลยค่ะกลับมาถึงบ้านประคบน้ำแข็งข้างละ1รอบ มีแค่รอยเข็มจิ้มนิดเดียว มองแทบไม่เห็นเลย