1468 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้ก็พึ่งฉีดมาค่ะ 2เดือน19วัน วัคซีน1เข็ม หยอดโรต้า แล้วก็หยอดยาอะไรอีกตัวนึงจำไม่ได้ ตกบ่ายไข้ขึ้นถึง38องศา ร้องไห้หนักมากสงสารสุดๆค่ะ แต่เริ่มเช็ดตัวตั้งแต่ตอนมีไข้37.8 ตอนเย็นไข้ก็เริ่มลดค่ะ แต่กลัวว่ากลางคืนน้องไข้จะขึ้นอีกเหมือนกัน แล้วก็ประคบเย็นบริเวณที่โดนฉีดบนา (ฉีดที่อนามัยนะคะ)

เพิ่งไปฉีดที่อนามัยเลยค่ะวันนี้ตอนบ่ายยังปกติ...เริ่มตัวร้อนร้องงอแงตอนเย็น(สงสารลูกมากร้องหนักเลย😭)...นอนก็หลับๆตื่นๆต้องคอยเช็ดตัวให้บ่อยๆตอนนี้ตี2ตัวไม่ร้อนแล้ว

ฉีดตอนสองเดือนที่ รพ.รัฐ เค้าตรวจพัฒนาการและสอนให้เขียนกราฟต่างๆในสมุดสีขมพู ได้ความรู้ดีด้วย แต่รอคิวนาน และลูกมีไข้อยู่สองวัน เช็ดตัวตอนไข้สูง วัดได้ 37.5 กว่าๆ ตกใจเหมือนกันว่าคิดผิดรึเปล่าที่ไม่พาไปเอกชน แต่ก็หายดีปกติคะ อาจจะเพราะน้องไม่ทานนมแม่รึเปล่าไม่แน่ใจ ทำให้มีไข้ถึง 2 วัน

ปกติแล้วบ้านนี้หลังจากพาน้องไปฉีดวัคซีนกลับมา คนแก่ที่บ้านจะให้อาบน้ำเลยค่ะเพื่อจะดักไข้ แต่คุณแม่พกแซมบัคไปทาวนบริเวณที่โดนฉีดค่ะเพื่อลดอาการเจ็บของลูกได้แล้วก็จะไม่บวมค่ะ ตอนนี้น้องอายุ5เดือนแล้วฉีด2ครั้งแล้วไม่ทีไข้เลยค่ะ (อาบน้ำธรรมดานะค่ะ ไม่ต้องใช้น้ำอุ่น น้องจะไม่มีไข้ค่ะ)

ลูก 2 เดือน 3 วัน ไปฉีดวัคซีนรวม 1 เข็ม ไอพีดี 1 เข็ม และหลอกโรต้า คุณหมอแจ้งเลยค่ะว่า วัคซีนที่ให้วันนี้ไม่ทำให้เป็นไข้ แต่เนื่องจากน้องเพิ่งฉีดชุดเเรกไป ร่างกายอาจปรับสภาพไม่ทัน หมอเลยให้ยาแก้ตัวร้อนมาด้วยค่ะ ส่วนเช้านี้น้องยังไม่มีไข้นะคะ แม่ตื่นมาวัดทุก ชม. อุณหภูมิอยู่ที่ 35-36 เท่านั้นจ้า

เเล้วเเต่เด็กนะคะ เอาลูกไปฉีดรพ รัฐ ฟรี ค่ะ อาการหลังจากฉีด 2ชม ลูกเริ่มปวดที่เเผลวัคซีน ร้องงอเเงยาว หยอดยาพาราให้ ทุกๆ4ชม พอตกดึก ตัวรุมๆ ไม่ถึงกับไข้ เราเช็ดตัวลูกตลอด เพราะกลัวมีไข้ เเต่ก็ตัวรุมๆอะค่ะ คงที่36.8-37.3 ประมาณนี้มา2วัน ค่ะ อ่อ มีถ่ายเหลวด้วย น่าจะผลข้างเคียงจากหยอดโรต้า ค่ะ

VIP Member

ขึ้นอยู่กับวัคซีนที่แม่เลือกฉีดให้น้องค่ะ ถ้าเลือกฉีกวัคซีนฟรีของรัฐบาล น้องจะมีไข้ค่ะ ถ้าฉีดแบบพิเศษเสียเงิน จะไม่มีไข้ค่ะ แต่ขึ้นอยู่กับสภาพร่างกายของแต่คนด้วยค่ะ ของเสียเงินเด็กบางฉีดไปแล้วอาจจะไม่มีอาการอะไรเลย หรือบางคนฉีดแล้วอาจตะตัวรุมๆและไม่ถึงขนาดเป็นไข้

บ้านนี้พาน้องไปฉีดวัคซีน2เดือนและหยอดโรต้าที่อนามัยมา กลับมามีไข้อยู่2วันค่ะ วันที่3ดีขึ้นไม่มีไข้แล้ว แม่ก็ไม่อยากให้ลูกเป็นไข้ แต่แม่ไม่มีเงินจะพาน้องไปฉีดที่คลินิกหรือรพ.เอกชนหรอก ดีที่น้องไม่มีอาการแพ้วัคซีน ถึงจะเหนื่อยคอยดูแลเช็ดตัวน้องตลอดทั้งวันแม่ก็ยอมค่ะ

วัคซีนฟรี มีตัว ไอกรน ชนิดเชื้อเป็น ทำให้เป็นไข้ ถ้าเลือกเสียเงินเองเป็นไอกรนชนิดเชื้อตายค่ะ ฉีดแล้วไม่เป็นไข้ บ้านนี้แจ้งหมอของแบบไม่เป็นไข้ค่ะ เข็มอยู่ที่ประมาณ 1,500 และฉีด IPD ด้วยรวมประมาณ 4,300 ค่ะ ที่ศิริราช และหยอดโรต้าฟรีค่ะ น้องฉีดแล้วไม่มีไข้ เล่นได้ปกติ สบายแม่เลยค่ะ

IPD ฉีดตอน 2 เดือนค่ะ

บ้านนี้น้อง2เดือน2วัน ฉีดที่หน้าขา2ข้าง ฉีดวัคซีนรวม1เข็ม ipd 1เข็ม หยอดโรต้า กลับบ้านมาไม่มีไข้ แต่ ซึมๆ เวลานอนต้องอุ้มไว้ตลอดวางก็ผวาตื่นร้องไห้งอแง นมก็ไม่กิน กินคร้ังละ1-2ออน ก็ไม่กิน จากที่เคยกินเยอะ แม่เครียดเลยคะ แต่จะรอดูว่าน้องจะหายเองหรือป่าว คงตกใจตอนฉีดวัคซีน

ซื้อแบบเพ็คเกจ ipd ฉีดตอน 2,4,6,8 เดือนรวม4เข็ม 9,900บ. เพคเกจโรต้าหยอด 3ครั้ง 2,500บ วัคซีนรวมเข็มละ2200 บ. (พยาบาลบอกฉีดเอกชน ไม่มีไข้ โรงบาลรัฐ มีไข้ เพราะยาคนละตัวกันค่ะ) แม่กะว่าวัคซีนรวมตอน4เดือนจะไปฉีด โรงบาลรัฐ ถูกกว่าก็ชั่งใจอยู่กลัวน้องมีไข้ 😀ค่ะ

วัคซีน 2 เดือน ของรัฐจะเป็นรุ่นมีเซลล์ โอกาสเกิดไข้จะเยอะกว่า รุ่นพิเศษตามคลินิก จะไม่มีเซลล์ โอกาสเกิดไข้น้อยมากๆๆๆๆ จ้า ปล. 4 เดือน อนามัยโดน 2 เข็มนะคะ แต่ถ้ารุ่นพิเศษตามคลินิกโปลิโอจะรวมให้ในเข็มเดียว ถ้าแค่เข็มเดียวมีไข้ แม่ลองพิจารณาว่าควรเลือกฉีดที่คลินิกไหมนะคะ

ใช่ค่ะแม่ 😊