66 ตอบกลับ

VIP Member

ขึ้น 5 โล เหมือนกันเลยค่ะ ก่อนท้องคิดว่า น้ำหนักจะขึ้นเยอะแน่ๆแต่ไม่เลย😂 แต่ถ้าซาวด์แล้วน้ำหนักน้องปกติอยู่ในเกณฑ์ดี ก็ไม่มีอะไรให้น่ากังวลนะคะ

32week แล้วค่ะ ขึ้นมา 3kg. นน.ลูก 2258 g. นน.แม่ไม่สำคันเท่านน.ลูกเด้ออ เพราะเราเลือกกินแต่ของที่มีประโยชน์เน้นทานเพื่อลูกเท่านั้นค่ะ

แม่กินข้าวกล้อง ปลา เนื้อสัตว์ไม่ติดมัน ไม่กินของรสหวานเลยค่ะ เน้นโปรตีน แคลเซียมล้วนๆ กินอาหารเหมือนคนกินคลีนค่ะ มีหลุดแอบกินเค้กบ้าง ได้นิดหน่อยค่ะ

เหมือนกันเลยค่ะ ท้อง7เดือนกว่าน้ำหนักขึ้น5-6โล พอคุมน้ำตาลน้ำหนักลดลงไปอีก แต่วัดขนาดตัวเด็กหมอบอกโตตามเกณค่ะ

บ้านนี้ไปซาวด์ตอน32weekน้ำหนักแม่ขึ้นมา4โลเองคะแต่น้ำหนักน้อง2856กรัม​ แต่ตอนนี้36week2d​ รอไปหาหมออีกรอบคะ

บ้านนี้ก้ขึ้นน้อย7เดือน5โลเองแต่ยังไม่ทราบของลูก พยาบาลแนะนำให้เพิ่มกล้วย นม ไข่ กลัวลูกตัวเล็ก

ตอนท้องแรกเราน้ำหนักขึ้นตอน 7 เดือนแค่ 3 โลเอง ก่อนหน้านี้แพ้หนัก น้ำหนักไม่ขึ้นแถมลดอีกต่างหาก

VIP Member

ดีแช้วค่ะแม่ อย่าขึ้นเยอะเลยเดียวจะลดไม่ลง ถ้าน้องน้ำหนักตามเกณฑ์ก็ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง

บ้านนี้ได้7เดือน ขึ้น 4โลค่ะ น้ำหนักน้องก็ใช้ได้เลยค่ะ หมอบอกอยู่ในเกณฑ์อาจจะเกินมานิดๆ

จะเข้า9เดือนอีกไม่กี่วันขึ้น6โลเองแต่เด็กน้ำหนักตามเกณเลยไม่ซีเรียสจ้า

คุณแม่ซาวบ้างหรือยังคะถ้าซาวแล้วน้ำหนักลูกอยู่ในเกณฑ์ปกติก็ไม่ต้องกังวลนะคะ