พ่อของลูกจะมาเอาลูกไป

ทะเลาะกับพ่อของลูกหนักมาก มันบอกว่าจะมาเอาลูกไปหลังคลอด เราไม่ยอมนะ เราบอกว่า ถ้าจะเอาให้ไปฟ้องศาล กฎหมายประเทศไทยคุ้มครองแม่ให้มีสิทธิ์ปกครองลูก 100% อยู่แล้ว เราบอกว่า ถ้าเรื่องมากนักงั้นคุณไม่ต้องมีสิทธิ์ในตัวลูก ถ้าลูกคลอดเราจะไม่บอกมันว่าคลอดวันไหนและจะไม่ใส่ชื่อมันในสูติบัตรแล้ว ตัดปัญหา จะได้ไม่ต้องมาทวงสิทธิ์ความเป็นพ่อของลูก ท้องมา 8 เดือนมันไม่เคยคิดจะมาสนใจไยดี มันดูถูกเราขนาดไหนจะให้เราตรวจดีเอ็นเอ ตอนแรกเราก็คิดว่ายอมๆมันไป เพราะเรามั่นใจในตัวเราอยู่แล้ว 100% ว่าลูกของมัน เราไม่เคยนอกใจแม้แต่ครั้งเดียว มันประสาทหาว่าเราไปนอนกับคนอื่น และเห็นแก่ความเป็นพ่อของลูก ตอนแรกก็อยากให้สูติบัตรลูกมีชื่อพ่อ-แม่ให้ครบ และอยากให้ลูกได้สัญชาติด้วย (พ่อของลูกเป็นชาวต่างชาติ) แต่พอสถานการณ์มาเป็นแบบนี้แล้วเราว่าเราจะเปลี่ยนใจแล้ว ถ้าการที่ต้องมีชื่อบิดาในสูติบัตร ทำให้มันสามารถมาอ้างสิทธิ์ในตัวลูกได้ เราว่าเราตัดไฟแต่ต้นลมดีกว่า ปล. มันอ้างว่ากฎหมายระหว่างประเทศให้ทำได้ ถ้ามันมีชื่อในสูติบัตรแสดงว่ามันมีสิทธิ์ในตัวลูกตามกฎหมาย เรายังไม่ได้ศึกษากฎหมายตัวนี้ ไม่รู้ว่ามันอ้างรึเปล่า เราบอกว่าให้เอากฎหมายนั้นมาให้เราดู เพื่อนๆคนไหนใครพอจะมีความรู้บ้างไหมคะ แต่เราว่าตัดไฟแต่ต้นลมดีที่สุด ไม่ใส่ชื่อมัน เป็นไงเป็นกัน สัญช่งสัญชาติอะไรไม่เอาแล้ว เป็นคนไทยไปเนี่ยแหละ ตราบใดที่อยู่ในประเทศไทยกฎหมายไทยต้องคุ้มครองเรา

7 ตอบกลับ

ถ้าไม่ได้จดทะเบียนแม่มีสิทธิ์มากกว่าพ่อคะ ลองเค้ากลุ่มปรึกษาทนายความฟรีนะคะ

VIP Member

สู้ๆค่ะแม่ บ้านนี้ก็เลี้ยงเดี่ยว เลี้ยงเองมาตลอด ไม่เคยขอเขาสักบาท

ต้องสู้ อดทน เข้มแข็ง เพื่อลูกค่ะ แต่จริงๆป๊าน้องก็ยังมาขอคืนดีอยู่ตลอดนะคะ แต่พยามใจแข็งค่ะ

เห็นด้วยค่ะเข้าใจความรู้สึกหัวอกคนเป็นแม่ค่ะ

สู้ๆๆน่ะค่ะแม่เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ

เหมือนกันเลยคะแม่ สู้ๆคะ

เหมือนกันเลยคะ มีสิทธิ์ในตัวลูกคนเดียว100%

จดทะเบียนสมรส​ไหมค่ะ

ไม่ได้จดค่ะ

สู้ๆนะคะ

ขอบคุณค่ะ เมื่อคืนคิดหนักมากค่ะ