15 ตอบกลับ

แต่บ้างที่ก็ต้องใส่ แต่จริงๆแล้ว เรายืนยัน ได้ว่าไม่ใส่ก็ได้ แต่ผลที่จะตามมาเราไม่ต้องกลัวหรอกคะ เด็กทุกวันนี้เขาเข้าใจง่าย พูดกับเขาไปตรงๆ เราต้องผ่านมันไปได้เชื่อสิ อุ้มท้องมาซะขนาดนี้แล้ว แค่คำถามลูก เราต้องหาเหตุผลบอกเขาได้อยู่แล้วคะ จะเป็นกำลังใจให้นะ สู้ๆคะ ชีวิตเพื่อลูกและตัวเราเอง 😍😍

ขอบคุณคะ😍

เราเป็นคนหนึ่งที่ไม่มีชื่อพ่อในใบเกิดและทะเบียนบ้าน ตอนเด็กๆแอบน้อยใจ ทำไมเราไม่มีชื่อพ่อ ทั้งที่รุ้อยุ่ว่าพ่อเป็นใคร โดยเฉพาะเวลาครุให้เขียนที่มีชื่อพ่อแม่ เราต้องเว้นไว้ตลอด ครูก็ถามตลอด ว่าทำไมไม่เขียนลง แอบร้องไว้เพียงเพราะตัวเองไม่มีชื่อพ่อ พอโตขึ้นถึงได้เข้าใจว่าทำไมไม่มีชื่อพ่อ

Super Mum

ถ้ามีเหตุผลก็ควรทำได้ แต่อาจต้องมีขั้นตอน เริ่มตั้งแต่ที่ รพ. เลยนะคะ เคยได้ยินว่าบาง รพ. ต้องให้ลงชื่อพ่อ ก่อนออกใบ ทร. 1 ไปยื่นทำใบเกิดที่อำเภอ/เขต ค่อยๆ ศึกษาดูนะคะแม่ ✌✌

เช่นกัน เเต่ดีใจนะที่ได้เป็นทั้งพ่อเเละเเม่ของเด็ก เเต่ก้ดีมีผู้ชายเข้ามาจนได้เเต่งงานใหม่เเล้วคนใหม่ก้ไม่ให้บอกว่าคนนี้ไม่ใช่พ่อของเค้า😔

แจ้งเกิด ไม่ใส่ชื่อพ่อได้ค่ะ สู้ๆนะ สักวัน.... ลูกโตพอที่จะเข้าใจ อธิบายให้เค้าฟังค่ะ

ให้เจ้าบ้านเซ็นรับแล้วเราก็ไม่ประสงค์​ที่จะออกนามบิดาก็ได้ค่ะ

VIP Member

ไม่เป็นไรคะ ไม่มีชื่อพ่อก็ไม่เป็นไรในเมื่อพ่อมันไม่รักดี

VIP Member

ความคิดเราน่าจะได้นะคะ

ได้ค่ะ ไม่มีปัญหาอะไร

VIP Member

ไม่เป็นไร​ค่า