48 ตอบกลับ

VIP Member

คุณแม่คนอื่นด่าไปหมดละ เอาเป็นว่าลองปรึกษา 1663 กับ 1300 ดูนะคะ เป็นหน่วยงานให้คำปรึกษาเกี่ยวกับการท้องไม่พร้อมค่ะ คุณอาจจะเปลี่ยนใจ ตัวคุณชีวิตคุณ คุณก็เลือกเองค่ะ

สงสารเด็กน้อย

ไม่พร้อมเพราะสภาพแวดล้อมหรือเรื่องเงินคะ จริงๆไม่มีข้ออ้างสำหรับคำว่าท้องไม่พร้อมค่ะ เพราะจริงๆคุณพร้อมตั้งครรภ์ตั้งแต่มีเพศสัมพันธ์แต่ไม่ป้องกันแล้วค่ะ

มันจะเป็นบาปติดตัวนะค่ะ เราอายุ 22 แล้วเรายังไม่พร้อมที่จะมีลูกแต่เราก็มี มีตอนไม่พร้อมแต่ก็ไม่คิดที่จะเอาเขาออกนะค่ะ ลูกไม่ใช่ภาระของแม่นะค่ะ

คุนควรตัดสินใจดีๆ เด็กเขาอยากมาเกิดกับคุน "เรามีลูกยาก เรารอมานานมาก อยากมีลูก แท้งแร้ว แท้งอีก ตอนนี้ยังไม่มีเลย อันนี้ประสบการณ์เราเองนะ"

ไม่พร้อมก็ต้องพร้อมค่ะ ไปทำแบบนั้นเหมือนตัดโอกาสที่เค้าจะได้เกิดมาเลย เค้าอาจโตขึ้นมาทำประโยชน์ให้สังคมอีกมาก สงสารน้องนะคะ อย่าเอาออกเลย

ต่างจากเราเลย เราไม่อยากยุติ แต่จำเป็นต้องยุติหลังจากทราบผลจากการเจาะน้ำคร่ำว่าเด็กในครรภ์เป็นโรคทางพันธุกรรม ของเรา 20 Week แล้ว ที่ต้องยุติ

ถ้าไม่พร้อมทำไมไม่ป้องกันละน้อง ให้เด็กเกิดมาทำไม สงสารเด็กไม่รู้เรื่องด้วย ถ้าน้องถามในนี้แม่ๆไม่แนะนำหรอกค่ะ หนูต้องหาเองนะคะ

ไม่รู้จักจะป้องกัน นี้ชีวิตคนๆนึงเลยน่ะ คิดไม่ได ลูกเอ้ยไม่น่ามาอยู่กับคนพันนี้เลย คนพันนี้ทำอะไรก้ไม่เจริญหรอก

ถ้าไม่ได้ถูกข่มขืนหรือเด็กมีความผิดปกติที่ส่งผลเสียต่อแม่และเด็ก หมอจะไม่ทำให้คะ ตามกฎหมายและวิจารณญาณแพทย์

ถ้าคุณตัดสินใจหรือทำไปแล้ว คุณจะรู้สึกผิดไปตลอดชีวิต ทำอะไรก็จะไม่เจริญ เราไม่ได้แช่งนะคะ อย่าทำเลย สู้ๆค่ะ