17 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้ใช้ประกันสังคมค่ะเเบบประกันตนตามมาตรา39แต่เเม่บ้านนี้ก็มีสวัสดิการของข้าราชการอยู่ด้วย(ของสามี)แต่ก็เลือกจะใช้สิทธิตัวเองค่ะเพราะแบบไหนๆก็ส่งมานานล่ะเลยจะใช้สิทธิตัวเองเคยไปถามกับประสังคมมาเเล้วเขาบอกได้ให้เราเลือกใช้เอาว่าจะเอาสิทธิไหน ถ้าประกันสังคมตัวเองก็สำรองจ่าย13,000บาท เบิกคืนได้20,200บาทเเล้วก็เบิกค่าตรวจค่าฝากท้องได้อีก1,000บาท(แต่ต้องเก็บใบเสร็จและใบรับรองเเพทย์ในแต่ละครั้งใว้ด้วยเพื่อนำไปเบิก) แล้วบุตรก็ได้เงินสงเคราะห์อีกเดือน600โอนเข้าทุกเดือนตั้งเเต่คลอดจนถึงอายุ6ปีค่ะ

ได้1000บาทค่ะเเต่เเม่ต้องเก็บใบเสร็จกับใบรับรองเเพทย์แต่ล่ะครั้งใว้ด้วยนะคะ

ประกันสังคมไม่ว่าโรงบาลไหนก็เสียค่ะ ต้องมีเงินสำรองจ่ายก่อน ส่งเงินปกส.ครบ15 เดือน ก็จะได้เบิกเงินภายหลังคลอด 13000 บาทค่ะ และทำสงเคราะห์บุตรเดือน600 บาทได้ค่ะ

รายละเอียดดีมากค่ะขอบคุณนะค่ะ

สำรองจ่ายก่อนค่ะ ทั้งค่าคลอด ค่าห้องพิเศษ แล้วไปเบิกจากประกันสังคมเหมาจ่าย 13,000 ค่ะ (สอบถามประกันสังคมมาค่ะ)

บ้านนี้ใช้ประกันสังคมคู่กับสิทธิเบิกได้ของสามี​ ได้จ่าย13000​ +ค่าห้องพิเศษ​(ส่วนเกิน)​แค่นี้ค่ะ

คลอดประกันสังคม ต้องสำรองจ่ายยก่อนค่ะ แล้วเอาเกอสารไปยื่นขอเบิกทีหลัง รพ. ไหนก็เหมือนกันค่ะ

ต้องสำรองตังค์จ่ายไปก่อนค่ะแล้วเอาใบเกิดลูกไปเบิกประกันสังคมค่ะ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมนะคะ แม่ๆสำรองจ่ายไปเท่าไหร่กันบ้างค่ะ

ได้ค่าอะไรมั้งอ่ะคะ 3หมื่นกว่า หรือขึ้นอยู่ที่ฐานเงินเดือนคะ

บ้านนี้คลอดวันพฤหัสทำเรื่องวันศุกร์เงินเข้าวันพุธค่ะ

สำรองจ่ายทุกกรณีค่ะ แล้วเอาบิลจากรพ.ไปเบิกที่ปกส.ค่ะ

เสียตังก่อนคะแล้วค่อยไปเบิกที่ประกันสังคมทีหลัง