187 ตอบกลับ

VIP Member

แนะนำให้ไปฝากท้องก่อนเลยนะค่ะ ตอนพี่อายุ 16 พี่ก็ไปฝากตอน 5 เดือนเหมือนกัน พอฝากท้องแล้วก็ไปคุยกับแม่ที่บ้าน ถึงท่านจะโกรธยังไงท่านก็เข้าใจเรานะ แม่ยังไงก็คือแม่ เอาลูกในท้องไว้ก่อนจ้า เมื่อเขาเกิดมาหนูก็จะรู้สึกถึงความเป็นแม่คนนะค่ะ ยังไงก็สู้ๆค่ะ ขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดี

ไปฝากท้อง แล้วไปบอกพ่อแม่เถอะคะ ของพี่ก็ไม่กล้าบอก เรียนมหาลัยปี3แล้ว บอกตอน6เดือน เพราะแม่ดุมากกลัวแม่ตี พอบอกไปแม่ก็ไม่ได้ว่าอะไรให้เราเสีนใจ อะไรที่มันผิดพลาดไปแล้วให้อภัยกันได้คะ ทุกวันนี้แม่หวงหลานมากเหมือนลูกอีกคน จนเรารู้สึกผิดที่ไม่บอกเค้าให้เร็วกว่านี้

ยังไงๆพ่อแม่เขาก้ให้อภัยลูกเสมอค่ะพ่อแม่ไม่ซ้ำเติมลูกหรอกค่ะ​ เวลาบอกพ่อแม่ใช้คำวาจาที่อ่อนโยนบอกพ่อแม่ว่าขอโทษพ่อ, แม่อภัยให้หนูได้ไหมหนูผิดไปแล้ว​ ประมาณนี้ค่ะพูดๆไปเลยเดี๋ยวพ่อ, แม่ก้ให้อภัยลูกอยู่แล้วค่ะ #ประสบการณ์​พี่เลยนะเนี่ยตอนนั้นพี่อายุ17ปีเอง สู้ๆนะค่ะ

ไปฝากท้องก่อนเลยค่ะ ให้เเฟนพาไป แล้วปรึกษากับแฟน ให้เเฟนบอกผู้ใหญ่ฝ่ายเค้า แล้วให้ฝ่ายเค้ามาคุยกับผู้ใหญ่ฝ่ายเรา ไม่ต้องกลัวนะคะ เรื่องเกิดขึ้นมาแล้ว ต้องเดินน่าต่อค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ ชื่นชมแม่มากที่ไม่คิดทำร้ายฃูก เราเชื่อว่าเเม่จะผ่านเรื่องนี้ไปได้ค่ะ ❤

รีบฝากคะ ช่วงสามเดือนเเรก เด็กต้องการที่สุดคือโฟลิกคะ ถ้าขาดเด็กอาจจะไม่มีกะโหลกศีรษะ แร้วจะเสียใจทีหลังนะคะ ตอนมีอะไรกันยังกล้าทำเลย ทำไมไม่กล้าพาลูกไปหาหมอ ทำไมไม่กล้าบอกพ่อแม่ ที่พี่บอกคือหวังดีนะคะ ไม่อยากให้เด็กคนนึงเกิดมาเเร้วไม่เเข็งเเรงสมบูรณ์

ตอนคุณแม่ท้องแรกตอนอายุ18ปีประสบปัญหาเดียวกันค่ะท้องตอนเรียน.6ท้อง5เดือนไปโรงเรียนไม่มีคนรู้พ่อแม่ไม่รู้จนตัดสินใจให้แฟนเป็นคนโทรบอกแม่เราคนเป็นพ่อเป็นแม่ไม่กล้าโกรธลูกหรอกค่ะรีบไปฝากดีกว่าค่ะเพื่อคความปลอดภัยของเด็กคุณแม่บ้านนี้ผ่านมาแล้วค่ะ

ไปฝากท้องก่อนคะคุนแม่ คุนแม่ยังเรียนอยู่มั้ย ถึงยังไงคุนแม่ต้องไปฝากท้องจะได้บำรุงเจ้าตัวเล็กได้ถูกวิธี แล้วค่อยหาทางบอกครอบครัวก็ได้คะ ตอนนี้คิดถึงตัวเล็กให้มากๆนะคะ สู้ๆคะคุณแม่ เพราะตอนนี้ก้ยังไม่กล้าบอกครอบครัวเหมือนกัน เปนกำลังใจให้คะ

สิ่งแรกที่ต้องทำเลยคือ บอกคนที่บ้านค่ะ จะโดนด่า โดนว่า ก็ต้องยอมรับ แล้วให้คนที่บ้านพาไปฝากท้องค่ะ เพราะบางที่ต้องมีผู้ปกครองเซ็น(อายุไม่ถึง) หรือบางคลินิคไม่รับฝากแล้วค่ะถ้า 5 เดือน ต้องปรึกษากันในบ้านค่ะ ว่าจะดำเนินชีวิตต่อไปอย่างไร

ไปฝากเถอะหนูเพื่อลูกนะ ลองคุยกับพ่อแม่ดู ค่าใช้จ่ายฝากท้องยันคลอดพี่แนะนำให้ใช้สิทธิ์บัตรทองกรณีที่น้องมีงบไม่พร้อม เชื่อพี่นะไม่ต้องอายเราเป็นแม่คนไม่มีอะต้องอาย คุยกับพ่อแม่เขาจะต้องเข้าใจน้องแน่ๆเชื่อพี่นะ😊

รีบไปฝากท้องก่อนนะคะหนู เรื่องครอบครัวค่อยบอกทีหลังได้ เอาลูกไว้ก่อน หลานสาวบ้านนี้ก็ท้องตอนอายุ14 ตอนนี้ได้6เดือนแล้ว ไม่มีใครกล้าทำอะไรหรอก อย่างมากตอนแรกก็แค่บ่นด่าตามภาษา แล้วเรียกผู้ใหญ่ทั้ง2ฝ่ายมาคุยก็แค่นั้น

หลานสาวกำหนดคลอดเดือนมกราคมจ้า ตอนนี้กำลังตื่นเต้นกับลูกดิ้นอยู่ ถึงจะท้องไม่มีพ่อแต่ยังมีครอบครัวที่พร้อมจะช่วยเหลืออยู่เคียงข้างจ้า