60 ตอบกลับ

VIP Member

แม่ต้องหาหมอค่ะ ให้หมอเขาเร่งคลอดให้แม่นะคะ อยู่นานก็ไม่ดีค่ะอันตราย บอกหมอก็ได้ค่ะว่าครบกำหนดแล้ว หมอเร่งให้หน่อยได้ไหม หรือ แม่ไปหาหมอวันนัดที่จะถึงขอเขาเร่งคลอดเลยค่ะ เดี๋ยวหมอเขาจะจัดการให้เราเองว่าทำยังไงกับเคสนี้

อยากให้หมอทำแบบนี้ให้เหมือนกันค่ะหมอกวาดปากมดลูกให้สองสัปดาห์แล้วแต่ไม่มีสี่แววที่น้องจะออกเลยค่ะพรุ่งนี้จะไปหาหมอใหม่ค่ะจะขอให้เค้าเร่งคลอดให้กลัวเด็กเป็นอันตรายค่ะ

ก้ไปหาหมอสิคะ หรือหมอบอกว่ารอให้ถึง42ก่อน ถ้าไม่คลอดจะพิจารณางี้รึป่าว บ้านนี้รอไม่ไหวให้รอดูยุนั่น จนไปอีกรพ. เขาบอกไปห้เร่งคลอดเลย41+5งี้ของเรา นับได้ประมาน10เดือนงี้ค่ะยุในท้อง ไปช้าระวังอันตรายนะคะ

ขอบคุณมากค่ะจะลองคุยกับหมอดูนะคะ

นัดหมอให้ผ่าจ้า แต่ถ้าอยากคลอดธรรมชาติให้แฟนช่วยนะค่ะ เพราะน้ำอสุจิมีสารเร่งคลอด แต่อย่าปล่อยไว้นานนะค่ะเด็กจะไม่ได้รับสารอาหาร

ทำทุกวิธีเร่งคลอดแล้วค่ะแต่ไม่มีอาการจะคลอดเลย

ท้องสูงอยู่เลย.. หมอเค้าไม่แนะนำหรอคะว่าต้องผ่า เพราะตั้ง 41 week แล้ว เห็นแม่คนอื่นบอกว่ายิ่งนาน รกอาจเสื่อมอันตรายทั้งแม่และลูก ✌️✌️

ของเรา รพ.เอกชน (ปสค.)​ คุณหมอเค้าบอกว่า ถ้าไม่คลอดธรรมชาติ ภายใน 40 week จะต้องผ่า....

ฝากครรภ์ปกติใช่มั้ยคะ คุณหมอน่าจะต้องแจ้งอะไรบ้างแล้วนะคะ ว่าจะผ่า หรือต้องเร่งคลอด แนะนำให้คุณแม่รีบคุยกับคุณหมอเลยดีกว่าค่ะ

จากที่ศึกษาดูนะคะ เวลาที่เหมาะสมระหว่าง 37-41 สัปดาห์ เป็นช่วงเวลาตั้งครรภ์ที่ดี มีความปลอดภัยทั้งแม่และทารก แต่ต้องไม่เกิน 42 สัปดาห์ไปแล้ว ถ้าเกินต้องเร่งคลอด (หามาจากบทความ https://th.theasianparent.com/ท้องเกิน-40-สัปดาห์) แต่รีบคุยกับคุณหมออีกทีดีกว่าค่ะ มันอันตรายต่อเด็ก

ต้องปรึกษาหมอค่ะแม่ เพราะคุณหมอจะให้ไม่เกิน 42 สัปดาห์ คุณหมออาจให้ยาเร่งคลอดหรือผ่า แล้วแต่ดุลพินิจหมอคะแม่

สู้ๆนะคะแม่ ขอให้แข็งแรงปลอดภัยทั้งคุณแม่-คุณลูกนะคะ ^___^

VIP Member

หมออาจจะให้ยาเร่งคลอดทางสายน้ำเหลือค่ะ หรือไม่ถ้าเด็กตัวใหญ่มากคงต้องผ่าค่ะ ติดต่อคุณหมอได้แล้วจ้า

พนจะไปหาหมอใหม่ค่ะเค้าเปลี่ยนหมอทุกๆวันเลยไม่ได้หมอคนเดิมเค้าเลยประเมิณไท่เหมือนกันค่ะ

ต้องปรึกษาหมอค่ะแม่ ถ้าเกิน42wแล้ว หมอจะต้องผ่า ให้หมอเหน็บยาเร่งคลอด หรือเร่งคลอดผ่านสายน้ำเกลือค่ะ

ถามแม่ๆท่านอื่นเค้าก็บอกแบบนี้ค่ะแต่พอดีเราท้องแรกไม่เคยมีประสบการณ์เลยไม่ได้แย้งหมอค่ะเราฝากโรงบาลรัฐไปกี่รอบๆไม่เคยได้หมอคนเดิมเลยค่ะเค้าเลยอาจจะไม่ทราบทั้งคะแม่คิดว่าอาจจะเป็นแบบนั้นค่ะ

แนะนำให้ปรึกษาคุณหมอเลือกวันผ่าคลอดเลยค่ะ เราเลยกำหนดมาแล้วจะทำให้คลอดยากนะคะ ผลเสียเยอะเลย

หมอเค้าไม่ให้เลือกค่ะเค้าบอกว่าสิทบัตรทองไม่ค่อยมีคนผ่ากันส่วนมากจะให้คลอดเองยกเว้นมีอันตรายต่อเด็กค่ะ

ต้องหาหมอแล้วน่ะคะ เพราะว่าถ้า40สัปดา จะอยู่ได้ไม่เกิน1อาทิตน่ะค่ะ ไม่งั้นจะอันตรายกับเด็ก

คลอดแล้วจ้า