301 ตอบกลับ

VIP Member

เราก็16นะตอนนี้35wแล้วไม่เคยคิดที่จะเอาออกตั้งเเต่เเรกตั้งใจที่จะเลี้ยงเขาให้ดีที่สุดส่วนอนาคตคือเราว่าจะเรียน กศน.เอาวุฒิเเล้วหางานทำอนาคตเราก็เลือกได้แบบที่มีเขาอยู่ด้วย😊สู้ไปด้วยกันนะค่ะคุณแม่

VIP Member

อายุ16 เหมือนกันคะ คลอดแล้ว มีลูกก็เรียนได้นะคะ ไม่จำเป็นต้อง ไปสายสามัญ สายอาชีพ เรียนโดยตรงอะไรก็ได้นะคะ กศน.ก็เป็นทางเลือกที่ดีอีกอย่าง เดียวนี้ วุฒิ กศน. ก็ต่อ ปวส.ได้คะ แต่มหาลัย ก็คงได้แต่ก็ยาก

4 เดือนแล้วนะคะ ช่วงอายุครรภ์นี้ก็ทราบเพศแล้ว 4 เดือน น้องก็เป็นตัว และมีหัวใจแล้วนะคะ คิดให้ดีๆนะ อนาคต เราเริ่มต้นใหม่ได้ไม่สายนะคะ ถ้าตั้งใจจริง เสียเวลา 1 ปี ถือว่าไม่มากไป สำหรับ 1 ชีวิตนะคะน้อง

ขึ้นอยู่กับว่าสามีรักและสามารถเลี้ยงลูกเราได้ไหมค่ะ ไม่มีใครพร้อมจริงๆหรอก แต่ถ้าคิดว่าเค้ารักเราดูแลเรา และเด็กมีคนดูแล หรือฝ่ายแม่เองคิดว่าเราพร้อม เลี้ยงคนเดียวก็ได้สุขใจ ก็ทำตามใจเลยค่ะ

จะเลือกแบบไหนมันก็มีอนาคตเหมือนกันแหละคะ แค่อนาคตคนละแบบ ลองคิดถึงอนาคตของเรากับลูกดูบ้างสิ คลอดแล้วก็เรียนต่อได้เหมือนกันอาจจะช้ากว่าคนอื่นนิดหน่อย แต่ถ้าเอาเด็กออกตายแล้วฟื้นไม่ได้นะคะ

VIP Member

มันมีโรงเรียนที่ให้เรียนได้จนคลอดเลยนะคะ ถ้าไม่งั้นก็หยุดเรียนก่อน คลอดแล้วค่อยเรียนต่อ เรียน กศน.ก็ได้ วุฒิเป็นแค่ใบเบิกทางหาอาชีพเฉยๆ อนาคตจะเป็นยังไง อยู่ที่เราเลือก ไม่เกี่ยวกับการศึกษา

เลือกเด็กดีกว่านะเพราะพลาดมาเเล้วก็ต้องทำทุกอย่างเพื่อลูก. เป็นเเม่ที่ดีของลูก. อนาคตยังไม่สายไปหรอกจะจบตอนไหนก็ได้อยู่ที่ว่าจะช้าจะเร็ว ตอนนี้ต้องคิดถึงน่าลูกไว้เป็นเเม่คนเเล้ว สู้ๆนะจ้ะ

VIP Member

เอาเด็กเขาไว้เถอะค่ะ เรื่องเรียนดรอปไว้ปีนึงก็ไม่เสียหายนะคะ ในเมื่อเราทำเค้าเกิดมาเราต้องนับผิดชอบให้ได้ค่ะ เราก็ท้องอายุ16เหมือนกัน เรื่องเรียนสมัยนี้เปิดกว้างแล้วค่ะ เก็บไว้นะคะสู้ๆ 😄👶

บ้านนี้เข้ามหาลัยแล้ว เสียค่าเทอมค่าหอหมดแล้วทุกอย่าง เสียใจมากที่สุดในชีวิตตอนนั้นใจมองไม่เห็นอนาคตเลยค่ะ มองเห็นแค่คนที่เค้ากำลังจะเกิดมา ตัดสินใจลาออก ขอเลือกลูกก่อน #สู้ๆนะคะแม่ ✌️♥️

#ลูกนั่นหล่ะค่ะคืออนาคต# พี่บอกแค่นี้แหล่ะ เพราะ#ถ้าน้องไม่เลือกลูก ต่อไปภายหน้าอนาคตไม่มีแน่นอน# ** ทำกินก็ไม่ขึ้น มีแต่คนรังเกียจทั้งๆที่เราไม่ได้ทำไรให้เขาเลย อยู่ยากกว่าคนอื่น คิดดีดีนะคะ

อนาคต ไม่มีใครบอกได้ว่าดีกว่าหรือไม่ อาจจะไม่ดีก็ได้เรียนจบแล้วหางานยากก็มี เป็นพี่พี่เลือกลูก แฟนจะอยู่กะเราไหมช่างมัน เพราะแฟนก็เป็นอดีตได้เช่นกัน ไม่มีอะไรบ่งบอกว่าแฟนนั่นคืออนาคตเราค่ะ✌