301 ตอบกลับ

เลือกลูกก่อนดีกว่าคะลูกสำคัญที่สุดแล้วคะเขาเกิดมาแล้วอย่าทำให้มีบาปติดตัวเองเลยนะคะ สงสารเด็กคนๆนึงที่ยังไม่ทันได้ลืมตาดูโลกก็ต้องมาเสียเพราะคำว่าเลือกอนาคต อนาคตมันไม่สายหรอกคะแต่ลูกก็คือลูกของเราจะพร้อมหรือไม่พร้อมยังไงก็ต้องให้เขาเกิดมาลืมตาดูโลกนะคะ

บ้านนี้เคยคิดเหมือนกัน แต่ทำไม่ลงจริงๆ เลือดเนื้อเชื้อไขของเรา ทำไมลงจริงๆค่ะ ฐานะทางบ้านปานกลาง พอเลี้ยงได้ ลุ่มๆดอนๆหน่อยแต่กะอดทนมาจนถึงวันนี้ค่ะ ( ผช ดีแต่ปากไม่ทำห่าไรเลย เลยตัดค่ะ ปล่อย แม่ม ตัดทิ้วเอาแค่ลูกกับครอบครัว ) พอเหนหนเาลูกละรักมากกก

พี่เองก็ตอนม.6..ดันมาท้องใจก็อยากเอาออกเเต่พ่อเเม่เลือกหั้ยพี่เอาลูกไว้ตอนนี้ลูกพี่17เเล้วเรียนเก่งมาก...สู้คะ่อย่าคิดเอาออกเลยเลือดเนื้อของเรา...วันข้างหน้าลูกจะอยู่ข้างๆเราเอาใจช่วยนะคะ่...ที่ยืนอยู่ทางซ้าย มองจากหน้าจอโทรสับคะ่..ลูกที่คิดจะเอาออก

VIP Member

นี่ก็ท้องตอนเรียนอยู่ปี2 ค่ะ ท้องตอนอายุ 16 ไม่คิดจะเอาออกค่ะ ไปเรียนด้วย อาจารย์ก็เข้าใจเพื่อนในห้องก็เทคแคร์ดีมาก ทั้งญ. ช. พอท้องใหญ่อาจารย์ก็ให้พัก แต่พอคลอดเสร็จต้องไปแก้ จะได้จบทันเพื่อน ตอนนี้ 33+6 แล้วค่ะ ใจเย็นๆนะคะ บางทีอาจจะไม่แย่อย่างที่คิด

VIP Member

เลือกลูก...ถึงจะตัดอนาคตเสียเวลาหน่อย.. แต่มันเริ่มใหม่ได้เสมอค่ะ ถ้าแฟนน้องมีความรับผิดชอบพอ เก็บเขาไว้ดีกว่าค่ะ บาปติดตัวทำอะไรไม่ขึ้นนะคะ อีกมุมนึงคือน้องอายุยังน้อย ไหนจะค่าใช้จ่าย ต้องดินรนนะคะ อดทน #น้องคิดดีๆและตัดสินใจเองดีกว่านะคะ สู้ๆ

มีลูกก็เรียนได้คะ พี่สาวบ้านนี้ท้องตั้งแต่ม.5 ก็ไปเรียนจนวันคลอด พอคลอดครูก็ให้เลือกว่าจะเอางานมาทำที่บ้านหรือไปเรียนด้วยตัวเอง แต่ช่วงคลอดได้สอบหลังเพื่อนจนทุกวันนี้เข้ามหาลัยก็เอาลูกไปเรียนด้วยบ้างฝากยายเลี้ยงบ้าง คะสมัยนี้เขาเปิดโอกาส

ไม่รู้สิ่ เราเชื่อนะว่าเวรกรรมมันมีจริง ถึงจะไม่ได้ตั้งใจหรือไม่มีข้อจำเป็นในการเอาออก มันจะเป็นสิ่งที่ฉุดชีวิตเราทำให้เราทำอะไรไม่ขึ้นจริงๆนะ เหมือนชีวิตกำลังจะไปได้ดีแล้วจู่ๆก็ดิ่งลงเหวไปแย่เหมือนเดิมอะ สังเกตหลายคนแล้วนะ ฝากไว้ให้คิด

มันมีทางเลือกแค่สองทางค่ะ 1. ถ้าเลือกจะเก็บเขาไว้ น้องก็จะลำบากนิดหน่อยค่ะ 2. ถ้าน้องไม่เก็บเค้าไว้ มันก็เป็นบาปติดตัวน้องไป ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของน้องเองค่ะ และน้องก็ต้องไปคุยกับครอบครัวน้องและแฟนให้เข้าใจ เป็นกำลังใจให้นะคะ

VIP Member

อย่าเอาออกเลยค่ะน้อง มันจะเป็นตราบาปไปตลอดชีวิตนะค่ะ บาปของการทำแท้งมันหนักมากนะค่ะ ทำอะไรก็ไม่ขึ้น คลอดเสด ค่อยกลับไปเรียนต่อดีกว่าค่ะ เดี๋ยวนี้โรงเรียนเค้าเปิดโอกาสให้อยู่นะค่ะ คนที่สนับสนุนให้น้องไปเอาออกก็บาปมากเช่นกัน สู้ๆนะค่ะ

VIP Member

อายุ16เหมือนค้ะตอนนี้ท้อง7เดือนแล้วค้ะ.ที่บ้านก็เคยบอกให้เอาออกและที่สำคัญผู้ชายไม่รับผิดชอบแต่เราเลือกที่จะเอาลูกไว้ถึงจะไม่ได้ตั้งใจทำให้เกิดยังไงก็ลูกเราค้ะ ส่วนเรื่องเรียนเราเรียนจบแค่ม.3ล้ะตอนนี้เราเรียนกศน. มปลายต่อค้ะ