301 ตอบกลับ

เลือกเด็กนี่พร้อมใช่ไหมคะ พร้อมคือดูแลได้ด้วยตนเองโดยไม่ต้องพึ่งพาคนอื่น เงินพร้อม วุฒิภาวะพร้อม ถ้ามีแล้วเลือกเด็กค่ะ แต่ถ้ายังต้องพึ่งผู้ปกครอง ควรฟังท่านค่ะ อย่าเป็นภาระท่าน ส่วนจะมีคนอื่นหลายๆคนบอกมันบาปนะ แต่ดิฉันว่าไม่ เพราะถ้าคุณปล่อยเด็กเกิดมาจะเป็นบาปให้ตัวเด็กเองมากกว่า ถ้าเลี้ยงดูเค้าได้ไม่ดีแล้วไปมีปัญหาทางสังคมทีหลัง

การศึกษามีทั้งในระบบนอกระบบ ส่วนตัวก็ส่วนหนึ่ง สังคมก็ส่วนหนึ่ง ถ้าคิดว่าการที่เราเลือกลูกสังคมการศึกษาในระบบจะรับไม่ได้ ก็ลองหันมาศึกษานอกระบบได้ค่ะ เพราะสุดท้ายวุฒิการศึกษาก็สามารถใช้ต่อปริญญาตรีได้เหมือนกัน แต่การจะฆ่าคนหนึ่งชีวิตอาจจะเป็นตราบาปไปทั้งชีวิตก็ได้นะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ อนาคตอยู่ที่ตัวเรา เป็นคนกำหนดทิศทางให้เป็นค่ะ

อายุ16ปีถ้ายังมีวุฒิ+ท้องอยู่ก็เรียนได้ ถ้ามีวุฒิป .6ก็ต่อกศน.เอา แต่ถ้ามีวุฒิม.3ก็เรียนต่อได้ เช่น ต่อกศน.ม.ปลาย ,ต่อมหาลัยเปิด เช่น รามคำแหง สุโขทัยธรรมาทิราช (มหาลัยพวกนี้ไม่ต้องไปเรียน แต่เน้นสอบ) ต่อปวช. ปวส.เลย หรือหาเรียนตามศูนย์ฝึกวิชาชีพฟรี ก็ได้ เห็นมั้ยมีลูกก็มีอนาคตได้ ถ้าเราใฝ่เรียน. พี่ก็เรียนไม่จบ กะว่าจะเรียนต่อมหาลัยเหมือนกันค่ะ

เราก็มีตอนเรียน ตอนนี้ม.6ตอนแรกจะเอาออกยอมเปิดใจคุยกับครอบครัวทั้งสองฝ่ายจากปกปิดมานานเขาดีใจด้วยเสียใจด้วยแต่เขาไม่ให้เอาออกทั้งสองฝ่ายนะ เราไม่ทิ้งการเรียนด้วยอุ้มท้องไปเรียนจนตอนนี้8เดือนครูให้มาพักที่บ้านไปสอบปลายภาคทีเดียว เพื่อนดีครูดีสิ่งแวดล้อมดีทุกอย่างจะดีไปด้วย อนาคตก็สำคัญแต่สิ่งที่อยู่ตรงหน้าสำคัญกว่านะคะ สู้ๆค่ะ💘

บ้านนี้ทางบ้านก็อยากให้เลือกอนาคต เพราะอีกปีเดียวก็จบแล้ว แต่เราเลือกอยาคตที่จะมีลูกอยู่ด้วย ดรอปเรียนไว้สักปี แล้วค่อยไปเรียนใหม่ วันที่ประสบความสำเร็จรับปริญญาจะได้มีแก้วตาดวงใจเราอยู่ในวันนั้นด้วย คิดแล้วมีความสุขที่สุด สู้ๆนะคะ ทุกปัญหามีทางออก ปล.แฟนเรามีงานทำมั่นคงและไม่อยากให้เราเอาเด็กออกทุกอย่างเลยไปได้ดี ☺️

อายุยังน้อย​ อนาคตความก้าวไกลก้อยังมีอิ้กเยอะ​ ถ้าสมองและพัฒนาการของคุณดีพอ​ การศึกษามันมีทุกรูปแบบเปิดโอกาส​ทุกด้าน​ คุณเลืิอกทิ้จะเอาเด้กออกทั้งๆทิ้เขายังไม่รุ้อะไรแร้วเป้นตราบาปติดตัวคุณจนวันตายก้อคิดเอานะค่ะ​ ท้องตั้ง4เดือน​ ตัวเด้กพัฒนา​จนเป้นคนเกือบสมบูรณ์​แร้ว​ เก็บใว้เถอะจ้ะเพราะมันสายเกินกว่าคุณจะแก้ไขมันแร้ว

เราก้พึ่ง17เอง เมื่อรุ้ว่าท้องครอบครัวเราบอกไห้เอาออกเหมือนกันแต่เราทำไม่ได่หรอกเขาอยากมาเกิดด้วยก้ไห้เขาเกิด เด้กไม่รุ้เรื่องอะไร พอย้ายไปยุกับแฟน ตอนนี้ได้6เดือนแล้วก้กลับมาบ้าน คนที่บอกไห้เอาออกวันนั้นกลับมาเลี้ยงดูดูแลเราในวันนี้ สุ้ๆ น่ะทุกอย่างต้องใช้เวลาค่ะคุนเเม่ #เสียเวลาเรียนแค่ไท่กี่ปีก้ไปต่อเรียนเอาก้ได้จ้า

อยากให้คิดดีๆนะคะ เราเองก็เคยพลาดเหมือนกัน ตอนนั้นน้องหลุดไป ผ่านมา 5 ปี ตอนนี้ตรวจท้องขึ้น2ขีดๆจาง ใจตุ้มๆต่อมๆ ภาวนา อยากให้เค้ามาเกิดอีกครั้ง มีคนอีกหลายคนที่เค้าอยากมี แต่ไม่มี ในเมื่อเค้าเลือกคุณแล้ว คุณก็ควรรักษาเค้าไว้ดีๆนะคะ คนเรามีสิทธพลาดด้วยกันทั้งนั้น แต่พอเค้าเกิดมาแล้ว จะรู้เลย ว่าเค้าไม่ใช่ความผิดพลาดคะ

แล้วไม่ป้องกันหรอ ตอนที่จะมีอะไรกัน ในเมื่อมีเค้าแล้ว ก็ไม่ควรไปต้ดสินอนาคตเค้าด้วยการเอาเค้าออก เลี้ยงเค้าต่อไป ชีวิต 1 ชีวิต กว่าจะคลอดมาได้ไม่ใช่ง่ายๆ รับผิดชอบความผิดพลาดของตัวเองด้วยการดูแลเค้าให้ดี ส่วนเรื่องเรียนลองปรึกษา อาจารย์ดูว่าสามารถอุ้มท้องไปเรียนได้ไหม ถ้าไม่ได้ก็พักก่อน คลอดเสร็จค่อยกลับไปเรียนใหม่

น้องจะเลือกอนาคตที่ไม่มีลูกอยู่หราคะ? น้องจะทนอยู่กับตราบาปที่ฆ่าลูกตัวเองไปตลอดชีวิตหราคะ? กล้าที่จะมีเซ็กส์ก่อนวัยอันควรก็ต้องกล้ารับผลที่ตามมานะคะน้อง ลูกน้องไม่ผิด เค้ามีสิทธิ์ที่จะมีชีวิต มีสิทธิ์ที่จะลืมตามาดูโลกนะ สมัยนี้เค้าเปิดกว้าง ท้องก็เรียนได้ สร้างอนาคตไปพร้อมกับลูกเถอะค่ะ อย่าทำร้ายเค้าเลย