301 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็ท้องคนแรกตอนอายุ16 ดอปเรียนไว้ก่อนค่ะ ตอนที่บอกพ่อแม่ตอนแรกเค้าก็รับไม่ได้ค่ะ แต่พอท้องใหญ่ขึ้นเรื่อยๆเค้าก็ต้องยอมรับยังไงก็หลานเค้า คงไม่ใจดำฆ่าหลานตัวเองได้ลงคอหรอกค่ะ ยิ่งคลอดมาแล้วยิ่งรักเลยค่ะ ถึงใครจะว่ายังไง มันก็อยู่ที่ตัวเราค่ะ อยากจะฆ่าเด็กที่เค้าไม่รู้เรื่องอะไรด้วยหรอคะ ในเมื่อเค้าเกิดมาแล้วก็ดูแลรักษาเค้าไว้ให้ดีๆไม่ดีกว่าหรอคะ คลอดแล้วกลับมาเรียนต่อก็ได้ค่ะ บ้านนี้คลอดแล้วก็เรียนต่อจนจบป.ตรีเมื่อ2ปีที่แล้ว ตอนนี้ก็ทำงานเป็นครู ไม่ใช่ว่าท้องแล้วจะไม่มีอนาคตนะคะ อนาคตมันอยู่ที่ตัวเราไม่ใช่คำพูดคนอื่นนะคะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ น้องสาวเราก็เคยผ่านจุดนี้มาก่อน ได้โควต้าเข้ามหาลัยแต่มาท้องน้องสาวเราเลือกที่จะเก็บรักษาลูกของเค้าเอาไว้โดยที่ผู้ชายไม่คิดแม้แต่จะรับผิดชอบ พอน้องคลอดออกมาทางฝ่ายชายเห็นหน้าหลานก็จะเอาไปเลี้ยง กว่าจะผ่านวันเลวร้ายมาได้น้องสาวเราต้องใช้ทั้งกำลังใจจากครอบครัว ความเข้าใจจากคนรอบข้าง การตั้งท้องตอนไม่พร้อมไม่ใช่เรื่องที่สังคมไม่ยอมรับเหมือนเมื่อก่อน ความรับผิดชอบต่อชีวิตน้อยๆที่กำลังจะเกิดมาต่างหากจะทำให้ชีวิตเรามีค่า สู้ๆนะคะ วันนี้มันอาจจะหนัก มันเหนื่อย แต่เชื่อเถอะพรุ่งนี้มันต้องดีขึ้น ✌🏻

VIP Member

อนาคตวางแผนอะไรไว้เหรอค่ะ เรียนจบสูงๆมีงานทำดีๆเหรอ คลอดลุกค่อยวางแผนอนาคตก็ได้นี่ค่ะ เวลาน้องมาเกิดแต่เอาเขาออก พอเวลาอยากมีจะมียากนะจ้ะ ทำอะไรก็ติดขัดไม่สำเร็จ บ้านนี้คนแรกเคยเอาออกคนแรกตอนอายุ16เพราะอนาคตตอนนี้เปนไงไหนอนาคตผลสุดท้ายก็จบแค่ กศน ม.6 การเงินติดขัด ทะเลาะกัน ยิ่งไปกว่านั่น แท้งลูกถึง4ครั้ง กว่าจะมีลุกได้ก็เกือบแก่ เวรกรรมนะค่ะ บอกเลย 4เดือนใครจะมาเอาออกให้ขนาดเราแค่ก้อนเลือดยังรุ้สึกผิดแต่นี่น้องดิ้นแล้ว ลุกคลอดออกมาเดี๋ยวทางผู้ใหญ่เขาก็ช่วยเลี้ยงเชื่อเลยเห็นแบบนี้มาหลายรายล่ะ สู้ๆ

เรื่องแบบนี้ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อ เอาเด็กออกชีวิตติดขัดมาก

เคยผ่านมาค่ะ ตอนนั้นเรียนอยุ่ ม.5 ท้องได้2เดือน ที่บ้านก็บอกให้เอาออก อยากให้มีอนาคตที่ดี แต่เราคิดว่าลูกคือความรับผิดชอบของเรา เขาไม่ได้ผิดอะไรที่เราต้องไปฆ่าเขาไปทำร้ายเขา เลยตัดสินใจเอาลูกใว้แล้วไปลาออกที่โรงเรียน 😊 พอลูกคลอดหรือเรามีเวลาที่เหมาะสมเรายังมีโอกาศได้เรียนค่ะ อนาคตที่ดีไม่จำเปนต้องเรียนสูงๆจบสูงๆเสมอไปค่ะ สู้ๆนะค่ะ ตอนนี้ท้องที่3 ไม่เคยนึกเสียใจเลยสักครั้งที่ตอนนั้นเราเก็บลูกใว้ แต่มันจะเปนตราบาปเราไปตลอดชีวิตถ้าวันนั้นเราทำร้ายเขา 😊 สุ้ๆนะค่ะคุนแม่ ทุกอย่างมีทางออกเสมอ

น้องสาวเราท้องตอนเรียนชั้นม.6 มีแต่คนบอกให้เอาเด็กออกรวมทั้งแม่เราด้วย แต่เราที่ยืนยันให้เอาไว้ แล้วจะช่วยเลี้ยงหลานเอง ตอนนั้น น้องสาวเราเลยพักการเรียนไว้ปีนึง รอจนคลอด จึงกลับไปเรียนพร้อมรุ่นน้อง เรียนจนจบ ม.6 จนตอนนี้หลานที่เราช่วยเลี้ยงเรียนอยู่ชั้นป.2แล้วค่ะ น้องสาวเราก็เรียนป.ตรีด้วยทำงานไปด้วย ที่เล่ามานี้ อยากให้เป็นกำลังใจให้คุณแม่นะคะ เราเคยผิดพลาดแล้ว อย่าทำผิดต่อเด็กที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลยค่ะ เค้าอยากเกิดให้เค้าเกิดมาเถอะ แล้วคุณแม่จะมีความสุขกับลูกนะคะ สู้ๆนะคะ

16 เหมือนกันค่ะ30สัปดาห์เเร้ว เกบลูกไว้ค่ะ เอาตรงๆ เอาออกเท่ากลับ เหนเเก่ตัวค่ะ เวรกรรมมีจิงๆนะคะเเม่ ตอนทำห้เขาเกิดมาเราเลือกที่จะม่ป้องกันเอง เขาเกิดมาเเล้ว จะเอาออก ครอบครัวรับม่ด้ ถ้าม่อยากห้มีหน้าจะรับไม่ด้ตั้งเเต่ ลูกมีผัวเเร้วนะ ชีวิตคนๆนึงเรยนะเเม่คิดดีๆ เราสามารถ ตัดสินใจเองได้ ก.ศ.น ก้เรียนเอาวุฒได้เหมือนกัน อย่าอ้างว่าเปนห่วงอนาคต เเร้วอนาคตเดกคนนึงที่จะเกิดมาล่ะเเม่ คัดสินใจให้เด็ดขาดค่ะ ว่าจะเกบเขาไว้รึป่าว มันม่สามารถย้อนกลับมาเเก้ไขได้อีก #สู่ๆค่ะ ตัดสินใจห้ดี

VIP Member

เอาจริงๆเลยนะ ก็ไม่มีใครพร้อมมีลูกกันหรอก แต่ในเมื่อมีแล้ว ก็แค่เปลี่ยนแผนชีวิตใหม่ ในแผนที่มีลูกอยุ่ในนั้นด้วย พี่มีเพื่อนทั้งคนที่มีลูกตอนเรียนและเพื่อนที่ทำแท้งตอนเรียน จะบอกว่าใครสำเร็จกว่ากัน คนมีลูกเรียนจบ ทำงาน โพสต์ภาพลูกทุกวัน ช่วงปิดเทอมก็มีไปเที่ยวครอบครัวกัน สามีก็เรียนคนละสถานบัน แต่เวลามีเวลาก็มาหาลูก ทำแบบนี้จนผ่านมา 4-5 ปีแล้ว ไม่เห็นอนาคตใครดับเพราะมีลูกเลย มันเลือกได้ทั้งสองอย่าง แค่เหนื่อยหน่อยเท่านั้นเอง แต่เชื่อว่าเห็นลูกแล้วจะมีกำใจทำเอง สู้ๆจ่ะ

พี่ก็ท้องตอน16 พี่เลิกเรียน เพราะพี่เลือกผู้​ชาย​ไม่มีอนาคต แม่พี่ร้องน้ำตาแทบเป็นสายเลือด ลูกคนแรกยังได้ปีเศษพี่ก็ท้องอีก แม่พี่ให้เอาออกแต่พี่ไม่เอาออก พอใกล้คลอดพี่กลับไปเตรียมคลอดที่บ้านแฟนพี่ก็ไม่ติดต่อพี่อีกเลย จนทุกวันนี้​พี่เลี้ยงคนเดียว พี่ดิ้นรนจนมีรายได้หลักแสนต่อเดือน เลี้ยงลูก​ได้สบายโดยที่พี่ไม่ได้เรียน เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ เรียนเพื่อรู้ แต่ถ้าเราไม่ย่อท้อบางทีเราอาจเงินเก่งกว่าพวกเรียนสูงๆก็​ได้ เห็นวัยรุ่น เด่วนี้บางคนเขาสร้างตัวกันไวน่ะ

การที่เรามีลูกก่อนวัยอันควร ไม่ใช่การตัดสินว่าเราจะหมดอนาคตค่ะ ตราบใดที่เราไม่ทิ้งการเรียน ก็ไม่มีอะไรมาทำลายอนาคตเราได้ค่ะ เพราะตอนนี้พี่เองกำลังทั้งเรียนทั้งอุ้มท้องค่ะ พี่อีกปีเดียวก็จบปริญญาตรีแล้วด้วย แต่มามีตัวเล็กซะก่อน แต่ทางบ้านเข้าใจและให้อภัยในสิ่งที่พลาดไปแล้ว ทางบ้านพร้อมซับพอร์ต สามีเองก็รักพี่กับลูกมากๆ บ้านสามีก็เช่นกัน และพี่ตัดสินใจว่า จะคลอดลูกแล้วกลับไปเรียนต่อทางบ้านก็โอเค สู้ๆนะคะ จำไว้ว่าไม่มีคำว่าหมดอนาคต ถ้าเราไม่ทำลายมันเอง

ทั้งนั้นทั้งนั้นยังไงมันก็อยู่ที่ตัวเราค่ะ

อนาคตสร้างตอนใหนก็ได้แต่อย่าไปทำลายหนึ่งชีวิตที่เขาอยากเกิด ตอนน้องมีไรกันน้องไม่รู้จักป้องกัน น้องก็ต้องคิดได้แล้วแหละว่าควรเลือกอะไร อะไรควรตัดทิ้ง ผัวน่ะดูท่าไม่น่าจะอยู่ด้วยกันนานหลอกเพราะชีวิตวัยรุ่นไม่ได้สวยหรู อย่าคิดว่ามีลูกแล้วจะผูกมัดผัวให้อยู่กับเราตลอดชีวิตมันคงไม่ได้ขนาดลูกเขายังไม่รักบอกให้ไปเอาออก ชีวิตวัยรุ่นพี่ผ่านมาหมดแล้ว สรุปมีลูกก็ไม่ได้ทำให้ชีวิตรักดีขึ้นสักวันเขาก็ต้องไปไม่มีอะไรยึดเขาไว้ได้ ส่วนลูกเก็บไว้นะอย่าไปเอาออก