301 ตอบกลับ

VIP Member

ความคิดส่วนตัวนะค้ะ😊 แค่คิดจะเอาเค้าออกก้บาปที่สุดแล้วค่ะ ต่อให้เลือกอนาคต แต่ทำบาปทำร้ายเค้า เค้าก้จะติดตามให้เราทำอะไรไม่ขึ้นค่ะ

อย่าคิดมากค่ะแม่ เค้าก็ท้องตอน 16 นะคะ ตอนนี้2ขวบแล้ว แม่ก็ไปเรียนม.6จบมาแล้ว ตอนนี้มีน้องให้คนโตแล้วค่ะ 11+5 สู้ๆนะคะ ผ่านไปด้วยกันค่ะแม่

ฆ่าลูกตัวเองวันนี้ก็ไม่ได้หมายความว่าอนาคตจะดีนะคะ ถ้าแรงไปขอโทษด้วยคะ จากประสบการณ์อ่ะนะ เผื่อจะช่วยน้องตัดสินใจอะไรได้บ้าง😊

เอาเด็กไว้เถอะค่ะ อย่าเอาออกเลย สงสารลูก กว่าจะได้เกิดเป็นมนุษย์ไม่ใช่ของง่าย บางคนอยากมีต้องเสียเงินไปทำลูก แต่ยังไม่ได้เลย

ถ้าแฟนตัวเองให้เลือกอนาคต ตัวเองต้องคิดดีๆแล้วน้าาาว่าเขารักเราจริงรึป่าว เราบ้านแฟนไม่รับแต่แฟนรับผิดชอบเองจ้า อายุ19ทั้งสองคน

เยี่ยม

มันเลือกได้ทั้งคู่นะ แต่สิ่งที่สำคัญคือลูก พี่ก็เรียนยุตอนนี้6เดือนกว่าแล้ว เลือกทั้งอนาคตและลูกเหนื่อยหน่อยแต่มันมีความสุขนะ

เรื่องเรียน กลับไปเรียนต่อตอนไหนก็ได้ แต่ถ้าจะฆ่า1ชีวิตที่เขาไม่ผิดอะไร ฆ่าไปแล้วเอากลับคืนไม่ได้นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สุ้ๆ✌️

การมีลูกไม่ใช้สิ่งที่แย่สำหรับอนาคตน่ะค่ะ เรียนอยู่เหมือนกันค่ะ ลองเปิดใจคุยกับครูที่ปรึกษาดูค่ะเค้าช่วยได้ คนทั้งคนน้ะ สู้ๆ

เมื่อมีลูกแล้ว ลูกจะเป็นกำลังใจและแรงผลักดันให้เราเรียนจบค่ะ เด็กไม่ได้ผิดอะไรนะคะ กล้าทำต้องกล้ารับผิดชอบชีวิตเค้าด้วยค่ะ

อนาคตเราก็คือลูกนะคะ ถ้าเราไม่เอาลูกไว้ อนาคตเราจะกลายเป็นทุกข์ไปตลอดชีวิต รักเขาและดูแลให้เขาเกิดมานั่นคืออนาคตที่สดใสค่ะ