301 ตอบกลับ

มันก็คงขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมวงกว้างของน้องด้วยละค่ะ ถ้าพูดถึงความจริงนะ สถานะการเงิน ญาติผู้ใหญ่ สังคม เพื่อนฝูง ถ้าเลือกอนาคตก็ยังทัน ถ้าเลือกลูกต้องทนและทำได้

สงสารเด็กค่ะ เขาไม่ผิดอย่าทำร้ายเขาเลยมันเป็นตราบาปอยู่ในใจไปตลอด เราก็ท้องยังเรียนไม่จบเราเลือกเก็บไว้ค่ะ แค่ยอมเสียเวลาเรียน1ปีแลกกับชีวิตคน1คน คุ้มมากค่ะ

ท้องตอน 16 เลือกที่จะเอาลูกไว้ แล้วเรียน กศน. ต่อ ปวส. ตอนนี้แม่ 30 แล้ว กำลังท้องคนที่ 2 สอบบรรจุข้าราชการได้ ถึงจะเลือกเอาลูกไว้แต่ไม่ทิ้งการเรียนยังไงก็มีอนาคตค่ะ

พี่ท้องตอนอายุ17จ้ะ​ เรียนปวช.ปี2​ เลือกที่จะดร๊อปไว้ก่อน​ บางทีท้อบ้างตอนท้อง​ แต่พอเค้าออกมาแค่เห็นหน้าเค้าต่อให้เราเหนื่อยมากถึงมากที่สุดเราจะมีกำลังใจมาก​

อนาคตคือสิ่งที่อยู่ในตัวเราตอนนี้เก็บไว้นะอย่าทำลายน้องอีกไม่กี่เดือนก้อจะได้เจอหน้าน้องแล้วเชื่อได้เลยว่าพอน้องเกิดมาทุกคนทึ่คิดลบจะกลับมาคิดบวกทันที

อายุ15เองตอนนี้คลอดแล้วท้องตอน14ค่ะมาตอนไม่พร้อมเหมือนกันค่ะเเฟนละครอบครัวให้เก็บเด็กไว้ไม่ให้เอาออกอุ้มท้องไปเรียนยันคลอดเลยค่ะแต่เรียนเป็นกศน.สู้ๆนะค่ะ

น้องยังเรียนต่อได้นะครับ อนาคตยังไม่เสียไป แต่ถ้า จะเอาน้องออก ด้วยอายุครรถ์ 4 เดือน อาจะเสียทั้งลูก เสียทั้งอนาคต แม้แต่ชีวิตตัวเองก็อาจจะรักษาเอาไว้ไม่ได้

เราท้อง17 จบม.ต้นมาเราเข้าเรียนกศน.เลยค่ะ เพราะว่ามีแฟน ปีหน้าก็จะจบกศน.แล้ว จะสอบเข้ามหาลัย แต่ดันมาท้องไม่พร้อมก่อน แต่ไม่เป็นอุปสรรคทั้งอนาคตเขาและเราค่ะ

นี้ก็อายุ16-17ล่ะท้องเหมือนกันแต่ไม่มีพ่อน่ะท้องดาเรียนไปดาตอนแรกจะเอาสงสารเด็กเค้าเกิดมาแล้วอย่าทำร้ายเค้ามีลูกอายุน้อยไม่อายเท่าเลือกพ่อผิดแบบเราหรอก

VIP Member

เลือกลูกค่ะ ถึงจะลำบากหน่อยแต่ยังไงก็ผ่านไปได้ค่ะ เพื่อนเราก็มีลูกนะ งานก็ไม่มีทำทางบ้านก็ไม่ได้มี แต่ก็เลี้ยงตามมีตามเกิดของนางมาได้ ตอนนี้จะเข้ารร.ละ