11 ตอบกลับ

ลองเริ่มทานผลไม้สุกก่อนค่ะ มะละกอสุก มะม่วงสุก เเล้วค่อยๆเริ่มเป็นกล้วยสุก(กล้วยสุกขูดเอาเเต่รอบนอกนะคะ พอน้องเริ่มทานได้ขับถ่ายปกติค่อยทานกล้วยผสมข้าวค่ะ...

ขอบคุนค๊แม่

เราก็เริ่มให้ลูกกินอาหารเสริมตอน 5 เดือน 25 วันค่ะ แต่อย่าเพิ่งให้กินกล้วยบดนะคะ ควรเริ่มที่อาหารย่อยง่ายๆก่อน ลองผักต้มบดผสมนมแม่ดูก็ได้ค่ะ

ขอบคุนค๊

ลูกอายุใกล้กันเลย ของเรา5เดือน 20 วันให้ลองทาน ฟักทอง+มันฝรั่ง+ข้าวนิดหน่อย+ราดนมแม่นิดหน่อย ลูกทานง่าย ท้องไม่อืด ลองดูใหม่นะคะ

ขอบคุนค๊แม่

ทานกล้วยทำให้ถ่ายยากนะคะ เด็กแค่นี้ยังย่อยไม่ได้นะคะ แนะนำแม่ ข้าวบดราดนมแม่ดีกว่านะคะ

ขอบคุนค๊แม่

งดทานกล้วยเปลี่ยนเป็นอาหารบดที่ย่อยง่ายวันละชอนก่อนคะ

กล้วยทำให้ไม่ขี้นะคะ ให้กินข้าวบดราดนมแม่ไปก่อนนะคะ

ขอบคุนค๊แม่

หมอให้กินอาหารเสริมหลัง6เดือนไม่ใช่หรอค่ะแม่

ทานกล้วยจะอึยากนะคะแม่ ลองเปลี่ยนอาหารค่ะ

ขอบคุนค๊แม่

ทานกล้วยจะอึลำบาก ลองทานไข่แดงบดกับข้าวดูค่ะ

ขอบคุนค๊แม่

มะละกอค่ะ เพื่อนบอกมา

ขอบคุนค๊แม่