4 ตอบกลับ

ปรึกษาหมอที่ฝากครรภ์เลยค่ะ จริงๆเจาะเลือดตรวจโครโมโซม เจาะได้ตั้งแต่ 10 วีคขึ้นไป ถ้ามีเงินอยากตรวจหมอเขาไม่ห้ามหรอกค่ะ ถ้าอยากตรวจฟรีที่รพ.ต้องเข้าเกณฑ์กลุ่มเสี่ยงค่ะ แต่อายุครรภ์น่าจะเกินเจาะน้ำคร่ำแล้วนะคะ

ให้คุณหมอคลีนิคเขียนเอกสารแนบเพื่อส่งไปตรวจที่ รพ.รัฐได้ค่ะ ( ส่วนเราคุณหมอบอกว่าตรวจคัดกรองอายุครรภ์ต้องไม่เกิน 18 สัปดาห์ )

นี้ไปฝากที่คลินิคหมอไม่ได้แจ้งว่าเสี่ยงที่จะต้องตรวจอ่ะค่ะ แต่แม่อยากจรวจเพื่อนความชัวร์ดีกว่า ตอนนี้ 22 สัปดาห์แล้วอ่ะ จะทำได้ไหมไม่รู้ค่ะ

VIP Member

ได้ค่ะ บ้านนี้ก้ฝากคลีนิค แต่ไปตรวจดาวน์ที่รพ.รัฐ รอผลประมาณ2สัปดาห์ค่ะ

รพรัฐบางแห่งก็ตรวจฟรีค่ะ บางที่ก็ไม่มีตรวจ ต้องเสียเงินตรวจเองค่ะ

ของเราตอนนี้ 22สัปดาพอดีค่ะ ไม่รู้เขาจะตรวจให้ไหมว่าจะลองไป รพ รัฐดู