22 ตอบกลับ

บ้านนี้ นน แม่น้อยเหมือนกันค่ะ เน้นทานโปรตีน เนื้อสัตว์ นม ไข่ และผัก ผลไม้ ทุกมื้อเลยค่ะ เพราะเป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์ร่วมด้วย ทานอย่างสม่ำเสมอค่ะแม่ นนลูกโตตามเกณฑ์แน่นอนค่ะ

VIP Member

หมอประเมินนน.ลูก1โลนี่คือดูจากผลซาวรึยังคะแม่ อาหารเพิ่มนน.ลูกคือ ไข่ เนื้อสัตว์​โปรตีนทั้งหลาย ธัญพืช​ผักใบเขียว ผลไม้คะ แป้งน้ำตาลคาร์โบไฮเดรต​ลงที่แม่คะ

แม่บ้านนี้ก็ตัวเล็กคะ บรรพบุรุษ​มาตัวติ๊ดนึงตลอด แบบไม่เกิน150ซม. ตอนท้องแม่นน.ไม่เพิ่มคะ แพ้หนักมาก พอแพ้น้อยลงหน่อยนน.ขึ้นเดือนละโลคะ เน้นไข่ เนืีอสัตว์ โปรตีน ผักผลไม้คะ ถ้าแป้งน้ำตาลกินละลงแม่คะ แม่ลองเสริจ์หาตารางนน.เด็กในครรภ์​ที่google ดูคะ ดูคร่าวๆ ไม่ให้ตกเกณฑ์​มาก แต่อย่ายึดเป็นมาตรฐาน​มาก ต้องถามหมอด้วยคะแม่ พยามขุนให้เกิน2500กรัมนะคะแม่

บ้านนี้กินนมวัวผสมโปรตีนของแอมเวย์ กับนมถั่วเหลืองอย่างละ1กล่อง/วัน ไข่วันละ2ฟอง กล้วยน้ำว้าห่ามอีกวันละ1ลูก เด็กออกมา 3960กรัมค่ะ 😅😅😅

ตอนนี้หนู34วีคแล้วค่ะ(ท้องแรก)แต่เป็นคนตัวเล็กหน้าท้องเลยไม่ใหย่มากแต่น้ำหนักลูกก็ตามเกรนดีค่ะ(หมอแน่ะนำกินกล้วยและไข่วันละ1-2ฟอง

คิดว่าที่หมอคำนวณให้อาจจะไม่ตรง เพราะตอนเราท้องก่อนคลอดซาวดูหมอบอกลูก2โล5เอง ะอคลอดออกมา3โล ตอนนี้น้องได้8เดือนแล้ว😁

บ้านนี้กินนมบำรุงทั่วไปคะแล้วกินกินกล้วยน้ำว้าสุกวันละ2ลูกไข่ต้ม1-2ฟองเว้นวันคะช่วยได้เยอะคะเรื่องน้ำหนักลูก

ทานเนื้อสัตว์+นมอัดในแต่ละมื้อเลยค่ะพยายามไม่เครียดพักผ่อนเยอะๆ ลูกคลอดมา2300gแต่แข็งแรงดีไม่ต้องเข้าตู้อบค่ะ

นมทุกชนิดบำรุงได้หมด ดื่มวันละกล่อง เน้นสูตรหวานน้อย ไข่ต้มยัดไปเลยค่ะวันละ 3 ฟอง กล้วยน้ำว้าวันละลูก

ยังมีเวลาค่ะสู้ ๆ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะกังวลเหมือนกันแต่บ้านนี้980เองซาวตอนเกือบๆ30wคอนนี้น้องนน.เท่าไหร่แล้วคะ

VIP Member

โปรตีน เนื้อสัตว์ นมโค ไข่ต้มวันละ 2 ใบ เพิ่มข้าวอีก 1 ทัพพี จากปกติที่ทานค่ะ