14 ตอบกลับ

เป็นไปไม่ได้ค่ะ เราสามารถรับรู้ว่าลูกดิ้นได้ตั้งแต่17วีคแล้วนะคะ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับผนังหน้าท้องของแม่ บ้านนี้หมอเป็นคนญี่ปุ่นค่ะหมอยังบอกว่าสามารถรับรู้ได้ชัดเจนในช่วง17วีคขึ้นไป ลูกดิ้นตอน22วีคหมอยังบอกเรารู้สึกช้าเพราะผนังหน้าท้องเราหนา แต่ลูกคุณแม่ยังปกติดีใช่มั้ยคะ

ปกติลูกจะดิ้น19-20w ขึ้นไปตามลำดับท้อง แม่จะมีความรู้สึกว่าลูกดิ้นแต่ถ้าท้องแรก อาจจะรู้สึกลูกดิ้นได้ช้าหน่อย แต่ถ้าผิดปกติมากนั่งนับแล้วดิ้นไม่ถึง10ต่อวันถืว่าผิดปกติค่ะ

ไม่สบายใจก็ไปซาวคะ แต่บ้างทีน้องเขาดิ้นแม่ไม่รู้สึกเองก็เป็นไปได้เพราะอายุครรภ์น้อยน้องยังดิ้นไม่สม่ำเสมอ 28weekจะดิ้นสม่ำเสมอจ้า

28wขึ้นไปจะดิ้นสม่ำเสมอค่ะ ตอนนี้แค่รุ้สึกว่าดิ้นก็โอเค บ้านนี้จะ27 wบางวันก็ดิ้นแรงมากบางวันก็เบายังไม่สม่ำเสมอเลย

VIP Member

เราก็เคยไปหาหมอนะคะแล้วบอกว่าลูกไม่ตอด ไม่ดิ้นเลยค่ะ หมออัลตร้าซาวด์ให้น้องนอนค่ะ หมอบอกให้แม่กระตุ้นน้องบ่อยๆ

VIP Member

สังเกตลูกดิ้นทุกวันค่ะ วันไหนผิดปกติไปหาหมอถ้าหมอซาวด์แล้วบอกปกติแล้วแม่ยังกังวลแนะนำเปลี่ยนหมอค่ะ

บ้านนี้ดิ้นตั้งแต่20วีคแล้วค่ะแม่ ตอนนี้28+3ดิ้นเก่งมากขึ้นทุกวัน ถ้าแม่ไม่สบายใจไปซาวเลยค่ะแม่

บ้านนี้24วีคแล้วค่ะแม่!!มีบ้างที่น้องดิ้นแต่เบาๆ คุณหมอบอกน้องจะดิ้นสม่ำเสมอก็28วีคขึ้นไปค่ะ

อย่านิ่งนอนใจค่ะไปซาวด์ดู ถ้ากังวลซื้อที่ฟังเสียงหัวใจติดไว้ก็ได้ค่ะ

หมอได้ซาวด์ดูไหมคะ ปกติต้องดิ้นเก่งแล้วนะ