28 ตอบกลับ

น้ำหนักของคนท้องที่เหมาะสม สัปดาห์นึงควรขึ้นไม่เกิน 0.5 กก. (ยกเว้นครรภ์แฝด ขึ้นได้สัปดาห์ละไม่เกิน 1 กก.) และตลอดการตั้งครรภ์ควรขึ้นไม่เกิน 12 กก. ค่ะ ถ้านน.ไม่ขึ้นหรือขึ้นน้อยมาก ท้องเล็ก แต่หมอซาวด์แล้วไม่ว่าอะไรเรื่องนน.ลูก ก็ไม่มีอะไรต้องกังวลเลยค่ะ แถมดีซะอีก เพราะแปลว่าเรากินลงลูก ไม่ได้กินลงตัวเองค่ะ หลังคลอดก็จะได้หุ่นกลับสวยเป๊ะไวด้วย ปล; ไตรมาสท้าย หลัง 7 เดือนเป็นต้นไป นน.จะขึ้นง่ายมาก พุ่งทยานง่ายดาย ควบคุมยากค่ะ

ขอบคุนมากน่ะค้ะ

ไม่ต้องห่วงค่า ของเรา 5 เดือนพึ่งขค้น 3 กก. เข้าเดือนที่ 6-8 ขึ้นมา10 กก. จนหมอดุเลยค่า ยิ่งท้องแก่ขึ้น จะหิวหนักขึ้น กินเยอะขึ้นเองค่า

บ้านนี้32+5 นน.ขึ้นมา8กก.เองไปหาหมอทุกรอบโดนบ่นทุกรอบ555555 คือไม่ใช่ไม่กินนะคะ กินเยอะมาก กินไม่หยุด แต่นน.มันก้ไม่ขึ้นง่าา แง่

VIP Member

ขึ้นเยอะมากค่ะ แม่บ้านนี้ท้อง8เดือนขึ้นทา4โลเอวค่ะ น้องตามเกณฑ์ แม่ น้ำตาล ความดัน ปกติไม่บวม ไม่อะไรเลยจ้า

26 week ขึ้นมา 5 กิโลเองค่ะ แต่น้องหนักเกินเณฑ์มาเยอะเลย ไม่ต้องสนใจน้ำหนักแม่หรอกค่ะ สนใจของลูกอย่างเดียวก็พอ

ตอน19 W บ้านนี้ยังไม่ขึ้นเลย อย่าเครียดนะคะ เดี่ยวมันจะขึ้นเรื่อยๆแน่ๆจ้า ตอนนี้บ้านนี้32w 10โลแล้วจ้า

เป็นปกติค่ะ แต่ช่วงไตรมาสสุดท้ายของการตั้งครรภ์น้ำหนักจะขึ้นแบบก้าวกระโดดเลยคะ่

ขอบคุนมากค้ะ

บ้านนี้จะคลอดแล้วเพิ่งขึ้นมา8โลเองค่ะ น้องโตตามเกณฑ์ปกติค่ะ

บ้านนี้ 31 week ขึ้นมาแค่ 3 โลเองค่ะ แต่น้องน้ำหนักตามเกณฑ์

บ้านนี้19วีค นน.ขึ้นโลเดียวตั้งแต่ตั้งท้องเลยค่ะ