297 ตอบกลับ

VIP Member

แม่ๆท่านไหนเป็นไหมคะ พอช่วงจะเข้า 5 เดือน นอนได้น้อยลง แค่ 3-4 ชม. ปวดหัวซีกขวา ชอบตื่นกลางดึก แล้วก็หลับต่อไม่ค่อยได้ พอช่วงเที่ยงมาหลับเอาแรงต่อได้ประมาณ 1 ชม มีวิธีให้หลับได้นานขึ้นไหมเอ่ย

บ้านนี้19w เหมือนกันค่ะ น้ำหนักขึ้นมา12โล หมอไม่ให้เกิน 16โลค่ะ เพราะฉะนั้น4โลที้เหลือต้องขึ้นเดือนล่ะโล. น้องในท้องหนัก241กรัม หมอซาวให้ดู บอกว่าน้ำหนักตากเกรณ์ ปกติ ได้ลูกผู้ชายด้วย

VIP Member

🤨เราไม่เน้นแป้ง เราเน้นผักผลไม้ โปรตีนพวกถั่ว เนื้อไก่ อาหารทะเลบ้าง ที่แน่ๆมื้อค่ำจะเป็นสลัดบาร์ไม่ใส่น้ำสลัดนะแต่จะใส่โยเกิตแล้วก็อกไก่ 18 วีค ขึ้นมา 2 โล ลูกเอาไป 244 กรัมค่ะ

15 weeks ขึ้นมา 8 โล แล้วค่ะ แต่หมอบอกเป็นปรกติค่ะ ยังขึ้นได้อีก เพราะก่อนท้องตัวเล็ก ๆ แห้ง ๆ ยังขึ้นได้อีกเยอะ ซาวด์มาแล้วหมอบอกเด็กตัวใหญ่ด้วยค่ะ เพราะพ่อเป็นคนยุโรปร่างใหญ่ 😆

ขึ้นเหมือนกันค่ะ ตอนนี้19w 5d น้ำหนักขึ้น10 กก. แล้วค่ะ ปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติเถอะค่ะ แต่ต้องตัดพวกน้ำหวาน ลดแป้ง กินข้าวกล้อง ข้าวไรช์เบอรี่แทนข้าวขาว จะดีที่สุดค่ะ

ตอน อายุครรภ์ 1-6 เดือน น้ำหนักขึ้นทีละ 2 กิโล พอเดือนที่ 7-8 เท่านั้นหละจ้าขึ้นมาเดือนละ 5 กิโล ตอนนี้จะ 9 เดือนแล้วยิ่งเดือนสุดท้ายนี้ขึ้นมาอีก 7 กิโล รวมๆ แล้ว 29 กิโลจ้า 😂😂😂

เรา5เดือน นน.48ยังไม่ขยับเขยือนไปไหนเลยคะ จะ49ก็ไม่ 😅 แต่ลูกตามเกณฑ์อยู่คะ อิจฉาคนที่นน.ขึ้นมากเลยคะ แต่ถ้านน.เยอะจนเกินไปก็เสี่ยงเป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์นะคะแม่

😍😍😍

ควบคุม นน ไม่ให้เกินความจำเป็นคือเน้น เนื้อสัตว์ นมโคหรือนมถั่วเหลือง ผัก ผลไม้ธัญพืชต่างๆมื้อของว่าง เลี่ยงขนมหวาน ของทอด ของมันคะ นน.จะได้ไม่ลงที่แม่เยอะไป

บ้านนี้ก็ขึ้นเยอะค่ะ37+1week ขึ้นมา31กิโลแล้วค่ะ (ตรวจ3รอบก็ไม่เจอเบาหวานไม่เจอโรคทั้ง3รอบค่ะ) ตอนนี้หมอให้พยายามทานหวานให้น้อยลงค่ะกลัวคลอดเองไม่ได้

ทานเก่งดีจัง555 😊 แม่ 24w ขึ้น 6 คะ คุมอาหารค่อยข้างดีคะเลือกกินหน่อย ส่วนตัวเน้นทานผักเยอะ โปรตีนจาก ไข่ ถั่ว เยอะคะ ขนมก็มีแต่วันนิดวันละหน่อยคะ