อยากรู้ ติดHiv หรือเปล่า

ตอนนี้ตั้งครรภ์ได้ 31 สัปดาห์ ได้ตรวจเลือดครั้งที่2 หมอโทรมาบอกว่า ทางโรงบาลได้ตรวจหาเชื้อHiv ขั้นตอนมี3 วิธี วิธีที่1 2 ผลเลือดคุณแม่ผ่าน ไม่พบเชื้อแต่วิธีที่3 ผลเลือดไม่ผ่านประมวนผลไม่ได้ เลยขอนัดตรวจใหม่อีก2 อาทิต. คือเราสงสัยว่า เรามีเชื้อ HIV หรือเปล่าคะทำไมวิธีที่3ผลเลือดถึงไม่ผ่าน หรือประมวนผลไม่ได้ แม่มีเพศสัมผันกับแฟนครั้งสุดท้ายเมื่อ 2 กุมภาพันธ์ 2563 และหลังจากนั้นก็ไม่เคยมีอะไรกันอีกเลย ผ่านมา 28 วัน จนรู้ว่าตั้งท้องเมื่อวันที่ 2 มีนาคม 2563 แม่ก็ฝากครรภ์ที่ รพ เอกชน ได้ทำการตรวจเลือดหาเชื้อ ต่างๆ ผลเลือดออกมาปกติทุกอย่างไม่เป็นพาหะ อะไรเลย(hivไม่เป็น) และก็ไม่เคยมีอะไรกับแฟนตั้งแต่ 2กุมภา จนถึงกระทั้ง แม่ตั้งครรภ์ได้31วีค ละมาตรวจเลือดใหม่ ซึ่งผลเลือดออกมา วิธีที่1-2 ตรวจไม่พบเชื้อ แต่วิธีที่3 ผลเลือดไม่ผ่านหรือ ประมวนผลไม่ได้ แม่อยากทราบว่าแม่มีสิทติดเชื้อ HIV มั้ยคะ ตอนนี้กังวลใจมากๆเลยค่ะ ปล. ตั้งแต่ 2 กุมภาพันธ์เป็นต้นไป จนถึงตั้งครรภ์ ปัจจุบันไม่เคยเพศสัมพันกับแฟนเลยค่ะ

1 ตอบกลับ

อยากกังวลใจไปนะคะ ถ้ามีอะไรครั้งสุดท้าย กุมภาถ้าผลบวก น่าจะบวกหมดทุกวิธี แต่ถ้าเครียดให้พ่อลองไปตรวจดูนะคะ หรือลองไปตรวจที่รพอื่นดู