2 ตอบกลับ

โฟลิคลองถามเภสัชดูค่ะ ว่าตัวไหนดีสำหรับบำรุงครรภ์ เพราะมันมีแบบวิตามินรวมในเม็ดเดียวด้วยค่ะ แต่แคลเซียมรอหมอสั่งดีกว่าค่ะ บางทีหมออาจให้ชัวว่าเด็กมีหัวใจแล้วถึงจะตรวจตอน 8 w ค่ะ ช่วง 4 w อาจพบแค่ถุงตั้งครรภ์ก็เลยยังไม่ให้ตรวจ แต่ยาควรปรึกษาเภสัชค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

VIP Member

Folic Acid ค่ะ ขนาด 5 มก. เม็ดเล็กๆ สีเหลืองๆ ซื้อทานเอง กับเภสัชกรได้เลยค่ะ วันละเม็ด ทานไปก่อนเลย

ช่วงท้องอ่อนๆ 3 เดือนแรก สำคัญนะคะ โฟลิค ดีกับลูกมากๆ ค่ะ ทานไปได้เรื่อยๆ จนถึงคลอด ให้นมเลยค่ะ