11 ตอบกลับ

เราโพสต์ผลผ่านทางเฟซบุ๊กให้ทุกคนรู้พร้อมกันเลยค่ะ ทั้งๆที่ไม่ได้แต่งงาน ทุกคนตกใจที่เราท้อง พอทางบ้านรู้ พ่อแม่ก็ไม่ได้ว่าอะไรค่ะ เพราะมันคือเรื่องของเรา เราหาเลี้ยงตัวเองได้ เขาก็ไม่ได้ว่าอะไร เรื่องแต่งงานเขาก็ไม่ว่า เพราะเราก็บอกทางบ้านว่า เราไม่แต่ง อยู่กินกันไปเลย เสียดายเงินค่าจัดงานแต่ง คนมาช่วยก็ได้ไม่เท่าไหร่หรอก มันไม่คุ้ม เอาเงินที่จะแต่งมาเลี้ยงคนในครอบครัวพอค่ะ แต่เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ที่รู้จักเขาน่าจะมีนินทากันนะ เพื่อนร่วมงานด้วย เพราะตำแหน่งหน้าที่การงานเราไม่ใช่น้อยๆ ควรจะจัดให้มีหน้ามีตาอะไรงี้ แต่เราไม่เอาค่ะ เราไม่ชอบเอาหน้าเอาตา เราชอบให้คนเอาไปนินทามากกว่า หากเราไม่ได้เป็นเหมือนอย่างที่เขาว่า มันสะใจกว่า อีกอย่างการแต่งงานไม่ได้การันตีว่าเราจะอยู่ร่วมกันจนแก่เฒ่าด้วย บางคนจัดงานแต่งทั้งที่ไม่มีเงิน หลังแต่งต้องมาช่วยกันใช้หนี้ ดีไม่ดี ทะเลาะกันอีก 😂

เราก็ยังไม่แต่งงาน ตอนนี้ก็ท้องได้4เดือนแล้ว ยอกครอบครัวเถอะคะไม่ใช่เรื่องน่าอาย สู้ๆนะคะ

ท้องก่อนแต่งมีหลายคู่ค่ะ เราคนนึงก้อท้องก่อนแต่ง ตอนนี้ท้องสอง7เดือนแล้วค่ะ

VIP Member

ต้องบอกค่ะจะได้ช่วยกันแก้ไขสถานการณ์ต่างๆได้ลงตัว

VIP Member

ก็ต้องบอกนะคะ มีงานทำสามารถเลี้ยงดูลูกได้คะ

บอกเลยค่ะ จะช้าจะเร็วก็ต้องบอกอยู่ดี

สมัยนี้แล้วคะบอกเถอะ

TapFluencer

บอกก่อนเลยคะ

VIP Member

บอกไปตรงๆเลย

รีบบอกเลยค่ะ