39 ตอบกลับ

แม่บ้านนี้ได้23weekก็โดนทักว่าท้องเล็ก นน.ขึ้นมา7กิโลแต่พอซาวคุณหมอบอกว่าน้อง นน.ตามเกณฑ์ แก้มเยอะ จ้ำม้ำ(ซาวแบบ4D) แต่ที่ท้องเล็กอาจเป็นเพราะแม่ตัวเล็กด้วยค่ะ

ใช่คะ เราตัวเล็ก ออกแค่ท้อง ลูกน้ำหนักตามเกณฑ์คะ

ทักบ่อยมากค่ะ ยิ่งไม่บวม ยิ่งหาว่าลูกจะเป็นไงบ้าง เบื่อเหมือนกันค่ะ ได้แต่ตอบว่า น้ำหนักลูกก็ตามเกณฑ์ปกติ หมอก็ไม่ได้บอกให้คนท้องต้องอ้วนจ้ะ

บ้านนี้6เดือน น้ำหนักขึ้น3โล โดนทักว่าท้องเล็กบ้าง แต่ไม่ได้สนใจด่ากลับอย่างเดียว 5555 อัลตราซาวด์มาเด็กน้ำหนักเกินเกณฑ์ด้วย น้ำหนักลงลูกหมดเลย

อย่าสนใจคำพูดของคนอื่นเลยค่ะ บ้านนี้ก็มีแต่คนทักว่าท้องเล็กลูกตัวเล็กรึป่าว แต่เวลาไปหาหมอน้ำหนักลูกตามเกณฑ์เลยไม่ได้สนใจคำพูดคนอื่นค่ะ

บ้านนี้18​สัปดาห์กว่าๆน้ำหนักขึ้นมา4โลกว่าๆแล้ว​ ท้องก็ไม่ค่อยออกค่ะ​ แต่น้องน้ำหนักตามเกณฑ์​ และแม่ก็ดูออกแขนขา​ และก้นมากกว่าท้องค่ะ

ขึ้นเยอะกว่าเราอีกค่ะ​ ของเรา8เดือนก​ว่าแล้ว​ ขึ้น7โลเอง​ แต่เราไม่เคยกังวลเลยค่ะ​ เพราะทุกครั้งที่หาหมอ​ ลูกแข็งแรงปกติดี​

บ้านนี้ตั้งเเต่ท้องจนคลอดขึ้น5โลเองค่ะน้องหนัก2,770กรัมค่ะอย่าไปสนใจคำคนเลยค่ะรู้เเค่ว่าเราบำรุงของเราอยู่ก็พอนะคะ☺☺☺

VIP Member

ไม่ต้องคิดมากนะคะ เขาทักก้ปล่อยเขาไป ถ้าลูกเราแกติ น้ำหนักตามเกณฑ์ คุณแม่ก้อย่าไปใส่ใจคะ ไม่ต้องเกบเอามาคิดนะคะ

VIP Member

โดนเหมือนกันค่ะ ท้องเล็กจัง นู่นนี่นั่น แต่เราก็ยิ้มๆไม่สนใจค่ะ แค่รู้ว่าไปพบคุณหมอแต่ละครั้งลูกโตตามเกณฑ์ก็พอ

VIP Member

นี้เราจะ5เดือนแล้วขึ้นมา2โลเอง ไม่แพ้ท้องด้วย ใครพูดอะไรไม่ใส่ใจจ๊ะ เพราะลูกเราน้ำหนักเกินเกณฑ์