25 ตอบกลับ

VIP Member

แรกเกิดฉีดวัคซีนป้องกันวัณโรคกับวัคซีนป้องกันโรคตับอักเสบบี 2 เดือน เป็นวัคซีนรวมป้องกันโรคคอตีบ บาดทะยัก ไอกรน ตับอักเสบบี(หมอเขาจะถามว่าจะเพิ่มวัคซีนป้องกันโรคอื่นด้วยมั้ย ส่วนตัวไม่เพิ่ม ไม่มีงบ) แล้วก็หยอดวัคซีนโปลิโอ 4 เดือน ฉีดวัคซีนรวมเหมือนเดิม ฉีดวัคซีนโปลิโอ หยอดวัคซีนโปลิโอ ตอนนี้น้อง5 เดือนค่ะ

เหมือนกันคะ รู้สึกกังวล เพราะบ้านอื่นฉีดตอน 2 เดือน คือหมอบอกว่าฉีดทุกวันจันทร์ แล้วช่วงเดือนนี้วันจันทร์หยุดตลอดเลยนัด วันที่ 29 นี้ ซึ่งวันที่ 29 น้องอายุ 3 เดือน 1 วัน

ตารางฉีดวัคซีนค่ะ ถ้าแม่ไม่เป็นไวรัสตับอักเสบบี น้องเริ่มฉีดเดือนที่2ได้เลย ก่อนพาน้องกลับบ้านหมอจะต้องฉีดวัคซีน​ในช่องแรกเกิดให้ก่อนนะคะ

นำสมุดสีชมพูน้องไปค่ะ เดี๋ยวคุณหมอดูเองว่าวัคซีนประเภทไหนที่น้องยังไม่ได้รับ เพราะวัคซีนจะตัวเดียวกันค่ะเพราะตัวคุณแม่เองทำงานอนามัยค่ะ

2 เดือนค่ะ นี่ก็ฉีดอนามัยเหมือนกัน หมอจะนัดฉีดพร้อมกันเป็นรอบ เลยกำหนดไม่เป็นไรแต่ไม่ครบไม่ได้ แถวบ้านนัดพุธที่สองของเดือนค่ะ

ไปฉีดวัคซีน3 เดือนเหมือนกันค่ะ เมื่อวันที่11ที่ผ่านมา กลับมาน้องเป็นไข้ งอแง นมก้อไม่กิน

2 เดือนคะ ของเราเค้านัด 3 เดือนเหมือนกันคะ แต่เราเลยพาลูกไปฉีดที่คลีนิค ตอน 2 เดือนคะ

VIP Member

แล้วแต่ความเสี่ยงบ้านนี้ไปฉีดตับอักเสบบี เข็มที่ 2 ตอน 1 เดือน เพราะแม่เป็นพาหะค่ะ

บ้านนี้ฉีด 2 เดือน วัคซีนรวม 5 โรค เพิ่มปอดอักเสบ + และโรตาค่ะ นัดอีกทีน้อง 4 เดือนค่ะ

บ้านนี้2เดือนค่ะฉีดคลีนิคค่ะเขมเดียว6โรค นัดอีกทีสี่เดือนคึ่งค่ะ

ไปถามมาแล้วค่ะ เขาบอกให้ฉีดพร้อมคนอื่นเดือนหน้าค่ะ แต่ลูกครบ 2 เดือนวันนี้