5 ตอบกลับ

อยู่ที่อาหารที่แม่กินเข้าไปด้วยนะคะ สารอาหารส่งผ่านน้ำนมได้ ลองสังเกตุดูค่ะว่าแต่ละมื้อแต่ละวันทานอะไรแล้วลูกท้องอืด เมื่อเจอแล้วก็งดทานค่ะ หรือจะลองหาข้อมูลในกูเกิ้ลก็ได้ค่ะแม่ว่าอาหารอะไรที่ทำให้ลูกท้องอืดบ้าง เราเองก็หาข้อมูลจากกูเกิ้ลค่ะ

ท้องอืดรึไม่ถ่ายคะ เด็กนมแม่ไม่ถ่ายได้นานถึง2อาทิตย์ ทามหาหิงเช้าเย็น แม่งดพวกนม ขนมปังไปก่อน กินของที่ช่วยระบายอ่อนๆ มะละกอ ผัก ส้ม นมฟรีแลคโตสเหมาะกับเด็กท้องเสียรึป่าว เคยให้กินเพราะตอนนั้นน้องท้องเสียพอหายก็กินนมแม่ปกติ

แลคโตสฟรี ผลิตมาสำหรับเด็กแพ้นมแล้วถ่ายเหลวท้องเสีย ถ้าฟรีก็อาจจะมีผลให้ท้องผูกได้นะคะ ส่วนลูกท้องอืดอาจจะเกี่ยวกับอาหารที่คุณแม่ทานค่ะ คุณแม่ลองทานน้ำขิงนะคะ คุณหมอเคยแนะนำว่าถ้าลูกท้องอืดให้แม่ทานน้ำขิงเยอะๆ

ท้องอืดอาจจะอยู่ที่อาหารที่แม่กินด้วยค่ะ

จับพาดบ่าให้น้องเรอบ้างนะคุนแม่.