คุณแม่ส่วนใหญ่ซื้อของเตรียมคลอดอะไรบ้าง

คุณแม่ซื้อของอะไรไว้เตรียมตัวตอนน้องจะคลอดบ้างคะ? แบบว่าพร้อมเก็บกระเป๋าไปตอนคลอดเลยน่ะค่ะ

3 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
TapFluencer

สำหรับรพ.รัฐนะคะ เราคลอดน้องมา 2 คนแล้วค่ะ ตอนนี้ตั้งครรภ์คนที่ 3 1. เสื้อเด็กแบบผูก 2. หมวก ถุงมือ ถุงเท้า 3. ผ้าห่อตัว ผ้าเช็ดตัว 4. ผ้าอ้อมสำหรับนุ่ง (คุณหมอไม่ให้ใช้ผ้าอ้อมสำเร็จรูปที่รพ.ค่ะเพราะจะต้องนับฉี่น้อง) 5. สบู่อาบน้ำ 6. ทิชชู่เปียก 7. สำลีก็อน สำลีก้าน 8. น้ำยาซักผ้า ราวหนีบผ้า (อันนี้แล้วแต่แม่นะคะว่าจะสะดวกซักที่รพ.รึเปล่า) 9. ผ้าอ้อมสำเร็จรูป (ไว้ใส่วันกลับค่ะ) 10. ชุดวันกลับ (จะเป็นบอดี้สูทก็ได้)

อ่านเพิ่มเติม
VIP Member

ถ้าเป็นของที่เอาไปที่รพ.ก็จะมี 1.เสื้อผ้าเด็ก 2.ถุงมือ ถุงเท้า หมวก ผ้าห่อตัว 3.ผ้าอ้อมสำเร็จรูป 4.สำสี ทิชชู่เปียก 5.คาร์ซีท 6.เครื่องปั้มนม 7.น้ำหัวปลี/น้ำขิง ประมาณนี้ค่ะ

อ่านเพิ่มเติม

ของที่น่าจะได้ใช้ส่วนมากน่าจะเสื้อผ้าเด็กหมวกถุงมือถุงเท้าผ้าขนหนูผ้าห่อตัวคะแล้วของเล็กๆน้อยๆแล้วแต่สะดวกคะ