93 ตอบกลับ

บ้านนี้แรกเกิดก้เป็นคะแม่พยายามเอาน้องอาบแดดตอนเช้าสักครึ่งชั่วโมงหรือ1ชั่วโมงและทุก2-3ชั่วโมงต้องปลุกให้กินนมนะคะและค่าตัวเหลืองจะดีขึ้นน้ำหนักน้องๆก้จะดีขึ้นด้วยคะ

ให้น้องกินนมเยอะๆค่ะ บ้านนี้น้องส่องไฟ1คืนค่ะ หลังจากนั้นให้น้องกินนมบ่อยๆ น้องอึฉี่บ่อย ลูกบ้านนี้อายุได้18วันหายเหลืองค่ะ ตอนนี้น้อง1เดือนกับ14วันค่ะ

VIP Member

บ้านนี่นมแม่ไม่ค่อยมี ปลุกน้องกินนมทุก2ชั่วโมงค่ะให้น้องกินนมแม่สลับกับนมผง+น้ำให้น้องกิน ค่าเหลืองน้อง15 อบแค่วันเดียว ค่าเหลืองลดเหลือ10 ได้กลับบ้าน

กินนมแม่เยอะๆค่ะ ลูกบ้านนี้โดนส่องไฟตั้ง3-4วัน ถึงหายเหลือง แต่กลับบ้านมาก็เหลืองต่อเป็นเดือนเลยค่ะ(เพราะน้องกินนมน้อย)

คุณแม่ต้องให้ลูกทานนมแม่ให้เพียงพอ สังเกตฉี่กับถ่าย ฉี่6-8 ถ่าย2-3ครั้ง ต่อวัน จะช่วยขับสารเหลือง ไม่เกิน1อาทิตย์ก็หายค่ะ

กินนมแม่ค่ะ ลูกเราอยู่ รพ เหลือง เพราะที่ รพ นี้ ให้แม่ลงไปให้นมแค่ 3 ช่วงเวลา พอกลับบ้านลูกเข้าเต้าเก่ง 2 วัน ตัวแดงเลย

ตกอยู่ในสภาวะเดียวกัน สู้ๆไปด้วยกันนะคะ บ้านนี้ค่าตัวเหลืองยังเยอะอยู่ แต่คุณหมอให้กลับบ้านแล้ว น้องดูดนมได้ดี

สู้ๆค่ะ ให้นอนกินนมบ่อยๆเดวก็หายค่ะ เคยเปนต้องส่องไฟ24ชั่วโมง แต่เอามากินนมทุกครั้งที่ร้องเยอะ

พยายามให้ทานนมแม่เยอะๆค่ะ ถ้านอน7-10 พาออกไปเดินรับแดดอ่อนๆสัก5 น. ช่วยลดตัวเหลืองได้จ้า

เอาน้องเข้าเต้าบ่อยๆน่ะค่ะตอนเช้าๆเอาน้องอาบน้ำแร้วตากแดดอ่อนๆค่ะเดี่ยวน้องก้หาย