37 ตอบกลับ

บ้านนี้กินน้ำอุ่นเยอะ + น้ำขิง ก็ไม่มา เพราะไม่ได้นอนพักเลยตั้งแต่คลอด แถมอาหารโรงพยาบาลก็ไม่มีอะไรบำรุงน้ำนมเลย 🤣🤣🤣 ประมาณวันที่ 4 ค่ะถึงมี กลับบ้านแม่จู้ขิง ผัดขิง เจอหัวปลีผัดนี่นมคัดปวดเต้าเลยค่ะ หัวปลีสดนี่เด็ดจริงๆค่ะ ต้องค่อยๆไปค่ะ หลังกลับจากรพ.นมไม่พอให้ลูกกินลูกร้องจนต้องไปซื้อนมผงมาเสริม แล้วนางก็กินไปมื้อสองมื้อเองค่ะ นมเหลือเต็มกระป๋อง 😫😫😫😫😫😫😫😫 เสียดายมาก

บ้านนี้น้ำนมมาวันที่4หลังจากคลอดคะ ก่อนหน้านี้พยาบาลเอาน้องไปให้นมให้ค่ะ. พยาบาลจะเข้ามากระตุ้นหัวนมเราให้บ่อยๆ(เจ็บมาก นมระบมไปหมด). เราดื่มน้ำอุ่นเยอะๆบวกกับดื่มน้ำหัวปลีกับน้ำขิง ตอนนี้ปั้มได้2ออนก็ดีใจแล้วคะ. สู้ๆนะแม่

กินน้ำอุ่นๆหรือร้อนก้อได้คะ แล้วปั้มนมทุก1-2ชั่วโมงต่อครั้งคะทำไปประมาณ3-4วันก้อเริ่มมาแล้วคะ แม่บ้านนี้ผ่าคลอดน้องไม่เข้าเต้าก้อปั้ม1-2ชั่วโมงปั้มน้ำนมก้อมาเยอะขึ้นเรื่อยๆคะ

VIP Member

บ้านนี้กินยาประสะน้ำนม+น้ำอุ่น อาบน้ำอุ่นนวดๆคลึงๆบีบๆน้ำนมค่อยๆมาค่ะ สิ่งสำคันคือห้ามเคียดนะคะแม่ สู้ๆค่ะ💗 บ้านนี้น้ำนมไม่มาลูก 2.7เหลือ2.4

VIP Member

บ้านนี้2วันค่ะ น้องดูไม่เป็น แต่พยาบาลมากระตุ้นน้องจนดูดเป็นน้ำนมก็ไหลค่ะ ตอนที่น้องยังดูดไม่เป็นกินนน้ำขิงรอ กินน้ำอุ่นๆ

คลอดออกมา ก็กินน้ำขิง ประคบครึงเต้า กินยาเร่งน้ำนม กว่าน้ำนมจะมาก็เกือบๆอาทิตย์ค่ะ หมอสงสารเด็กเลยต้องเอาไปป้อนนมเสริม

VIP Member

ให้น้องเข้าเต้าบ่อยๆ ดื่มน้ำขิงอุ่นๆตลอดวันถ้าจะให้ดีดื่มแทนน้ำเปล่าไปเลยค่ะ นอนพักบ้าง เดี๋ยวน้ำนมก็มาค่ะ

ให้ลูกดูดกระตุ้นทุก 2 ชม. นะคะ อย่าเพิ่งใช้เครื่องปั้มนะคะ น้ำหนักลงของเด็ก เป็นเรื่องปกติหลังจากคลอดค่ะ

ดื่มน้ำขิงเยอะๆคะและให้ลูกดูดบ่อยๆคะเพื่อกระตุ้นน้ำนมกินอาหารพวกผัดขิง ผัดกระเพรา แกงเลียง แกงฝักทอง

ดื่มน้ำขิง ทานน้ำอุ่น อาบน้ำอุ่นค่ะ เราพึ่งคลอดน้องได้7วันตอนนี้น้ำนมเยอะมากน้องดื่มไม่ทันแล้วค่ะ