20 ตอบกลับ

สับปะรดเป็นอาหารที่มีรสชาติอร่อยนะคะ แต่คุณแม่ไม่ควรรับประทานเยอะ ยิ่งในระหว่างที่ท้องว่างเพราะว่าอาจจะกัดกระเพาะได้เนื่องจากความเป็นกรดของมัน การกินสับปะรด และผลไม้ที่มีรสเปรี้ยวขณะท้องว่าง มีผลทำให้ระคายเคืองในกระเพาะอาหารนะคะ ควรกินในปริมาณที่เพียงพอในช่วงเวลาที่เหมาะสม จะช่วยควบคุมน้ำหนักด้วยค่ะ การกินผลไม้ก่อนอาหารจะช่วยให้ร่างกายการดูดซึมสารต่าง ๆ ในผลไม้ที่ให้คุณค่าอย่างเต็มที่ ซึ่งขณะนี้ยังไม่มีงานวิจัยที่เป็นหลักฐานสนับสนุนที่ชัดเจนว่าการกินผลไม้ตอนท้องว่างจะช่วยในการดูดซึมได้ดีขึ้น มีเพียงข้อแนะนำในการเลือกกินผลไม้ให้เหมาะสม เพราะผลไม้บางชนิดก็ไม่ควรกินตอนท้องว่าง เช่น ลูกพลับ เพราะกระเพาะอาหารจะหลั่งกรดออกมามาก หากไปรวมตัวกับยางและสารแขวนลอยในลูกพลับแล้วจะทำให้คลื่นไส้ และระคายเคืองในกระเพาะอาหาร มะละกอ ไม่ควรกิน ตอนท้องว่างเพราะเป็นผลไม้ที่มีเอนไซม์มาก สับปะรด ส้ม มะนาว มีรสชาติเปรี้ยวทำให้เกิดการระคายเคืองในกระเพาะอาหารได้ แต่ถ้าจะกินก่อนกินอาหารแค่ 2-3 ชิ้นเล็ก ๆ ก็พอจะกินได้ แต่ควรล้างให้สะอาดก่อนทุกครั้ง เพื่อเป็นการลดสารเคมีตกค้างค่ะ

ไม่จริงค่ะทานได้ค่ะคุณแม่เพราะในสับปะรดมีสารอาหารที่ไปบำรุงเด็กมากมายไม่ว่าจะวิตามิน B1 ช่วยในการทำงานของระบบ ประสาทและหัวใจและยังมีวิตามินบี 6 ที่ดีต่อ การทำงานของร่างกายและหลายๆส่วนทั้งยัง ช่วยป้องกันโรคโลหิตจางและในบางกรณี สับปะรดยังสามารถช่วยบรรเทาอาการแพ้ท้องได้ด้วยนะค่ะแถมยังมีวิตามินซี ช่วยเสริมสร้างระบบภูมิคุ้มกันที่มีความสำคัญ ต่อการเจริญเติบโตที่เหมาะสมแถมยังช่วยบำรุงเส้นผมและดวงตาและกระดูกด้วยค่ะทั้งนี้ทั้งนั้นก็ไม่ควรจะกินมากจนเกินไปนะค่ะเพราะให้ประโยชน์ได้ก็ให้โทษได้เหมือนกันค่ะ😊😊😊😊😊

เราไม่ค่อยทานสัปปะรดเป็นชิ้นๆนะ เเต่ชอบดื่ม น้ำสัปปะรดปั่นซะมากกว่า เปรี้ยวๆหวานๆดี ส่วนตัวเเล้วไม่มีปัญหาอะไร

ทานได้ค่ะ เเม่บ้านนี้ก็ชอบทานสับปะรด แต่นานๆทานทีนะคะ ไม่ได้ทานบ่อย จนตอนนี้อายุครรภ์ 27 สัปดาห์แล้วค่ะ

อันนี้ไม่เคยรู้เลยค่ะ หมอไม่ได้งด บ้านนี้ชอบกินสับปะรดภูแล อร่อยดี ช่วยย่อยได้ดีด้วยค่ะ

เรากินปกติเลยอ่ะค่ะ คุณหมอไม่ได้สั่งงด เพียงแต่มันหวานก็จะไม่ทานเยอะอ่ะค่ะ

จริงค่ะ ทานได้แต่ต้องทานน้อยๆค่ะ ทานมากอาจแท้งได้ค่ะ มะม่วงดิบ มะขาม ด้วยค่ะ

เกี่ยวอะไรกันคะ ?

VIP Member

เพิ่งไปหาหมอมามะวาน ถามคุณหมอแล้วเรื่องสัปปะรด หมอบอกกินได้ปกติเลยนะคะ

ทานได้แต่แกนคะ สัปปะรดทำให้ปากมดลูกนุ่ม กินเฉพาะช่วงใกล้คลอดนะคะ

เรากินนะ อร่อยดี 😁ตอนนี้5เดือนครึ่งละ กินแต่แรกเลยปกติชอบอยู่แล้ว